15:17 | 15/11/2016
Loading...

Mua nhà mà đang được chủ đầu tư thế chấp được không?

Thông tư liên tịch 09/2016 ngày 23/06/2016, Điều 11.1.b quy định “Trường hợp chủ đầu tư đã thế chấp và đăng ký thế chấp dự án đầu tư xây dựng nhà ở hoặc nhà ở hình thành trong tương lai thì trước khi bán nhà ở trong dự án đó, chủ đầu tư phải đăng ký thay đổi nội dung thế chấp (rút bớt tài sản thế chấp). Trong khi đó, Luật nhà ở 2014 Điều 147.1 quy định “…trừ trường hợp được bên góp vốn, bên mua, thuê mua nhà ở và bên nhận thế chấp đồng ý”. Vậy bên mua nhà đồng ý mua nhà mà đang được chủ đầu tư thế chấp được không?

Điểm b Khoản 1 Điều 11 của Thông tư liên tịch 09/2016/TTLT-BTP-BTNMT ngày 23/06/2016 quy định về trách nhiệm của chủ đầu tư trong trường hợp đã đăng ký thế chấp dự án đầu tư xây dựng nhà ở hoặc nhà ở hình thành trong tương lai thì trước khi bán nhà ở trong dự án đó, chủ đầu tư phải đăng ký thay đổi nội dung thế chấp.

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 147 Luật Nhà ở 2014 thì trường hợp chủ đầu tư đã thế chấp nhà ở mà có nhu cầu bán, cho thuê mua nhà ở đó thì phải giải chấp nhà ở này trước khi ký hợp đồng huy động vốn góp, hợp đồng mua bán, thuê mua nhà ở với khách hàng, trừ trường hợp được bên góp vốn, bên mua, thuê mua nhà ở và bên nhận thế chấp đồng ý. Do đó, đối với trường hợp này, bên mua nhà đồng ý mua nhà mà đang được chủ đầu tư thế chấp thì chưa đủ điều kiện để chủ đầu tư bán nhà.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào