09:54 | 11/02/2017
Loading...

Hoà giải mâu thuẫn, tranh chấp gia đình do tổ chức hòa giải ở cơ sở tiến hành

Việc hoà giải mâu thuẫn, tranh chấp gia đình do tổ chức hòa giải ở cơ sở tiến hành được quy định như thế nào? Và được quy định cụ thể ở đâu? Hiện tại, em đang làm một đề tài tốt nghiệp liên quan đến hoạt động phòng, chống bạo lực gia đình. Em có tìm hiểu qua một số tài liệu và rất thắc mắc: tổ chức hòa giải ở cơ sở tiến hành hoà giải mâu thuẫn, tranh chấp gia đình như thế nào? Rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn. Em tên là Thanh Thuỳ, email là thuy***@gmail.com.

Hoà giải mâu thuẫn, tranh chấp gia đình do tổ chức hòa giải ở cơ sở tiến hành đã được quy định cụ thể tại Điều 15 Luật Phòng, chống bạo lực gia đình 2007.

Theo đó, việc hoà giải mâu thuẫn, tranh chấp gia đình do tổ chức hòa giải ở cơ sở tiến hành được quy định như sau:

1. Tổ hòa giải ở cơ sở tiến hành hòa giải mâu thuẫn, tranh chấp giữa các thành viên gia đình theo quy định của pháp luật về hòa giải ở cơ sở.

2. Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là Ủy ban nhân dân cấp xã) có trách nhiệm phối hợp với Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam cùng cấp và các tổ chức thành viên hướng dẫn, giúp đỡ, tạo điều kiện cho các tổ chức hòa giải ở cơ sở thực hiện hòa giải mâu thuẫn, tranh chấp giữa các thành viên gia đình.

Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về việc hoà giải mâu thuẫn, tranh chấp gia đình do tổ chức hòa giải ở cơ sở tiến hành. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Phòng, chống bạo lực gia đình 2007.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào