10:24 | 20/10/2016
Loading...

Cơ quan thông tin đại chúng tham gia phòng ngừa mua bán người

Cơ quan thông tin đại chúng tham gia phòng ngừa mua bán người được quy định như thế nào? Chào các anh chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật, em tên là Trần Quế Trâm, email của em là tram***@gmail.com. Ở gần nhà tôi có một gia đình có con mới bị bắt cóc. Hiện nay, công an đang tiến hành điều tra. Tuy nhiên, tôi thấy vụ việc này đã được đưa tin tràn lan trên các mặt báo điện tử. Tôi rất thắc mắc về quy định pháp luật liên quan đến cơ quan thông tin đại chúng tham gia phòng ngừa mua bán người như thế nào? Rất mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn.

Việc cơ quan thông tin đại chúng tham gia phòng ngừa mua bán người đã được quy định cụ thể tại Khoản Điều 16 Luật Phòng, chống mua bán người 2011.

Theo đó, cơ quan thông tin đại chúng tham gia phòng ngừa mua bán người được quy định như sau:

1. Đưa tin kịp thời, chính xác chủ trương, chính sách, pháp luật về phòng, chống mua bán người; phản ánh trung thực về tình hình mua bán người và công tác phòng, chống mua bán người; nêu gương các điển hình tiên tiến trong phòng, chống mua bán người, mô hình phòng, chống mua bán người có hiệu quả.

2. Giữ bí mật thông tin về nạn nhân.

3. Lồng ghép nội dung phòng, chống mua bán người với các chương trình thông tin, tuyên truyền khác.

Trên đây là nội dung tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về việc cơ quan thông tin đại chúng tham gia phòng ngừa mua bán người. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Luật Phòng, chống mua bán người 2011.

Trân trọng!

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào