Chi trả chế độ cho người đăng ký, khám tuyển nghĩa vụ quân sự như thế nào?

Thực hiện chi trả chế độ cho người đăng ký, khám tuyển nghĩa vụ quân sự như thế nào? Tôi vừa nhận được lệnh khám tuyển nghĩa vụ quân sự. Theo tôi được biết, trong thời gian khám tuyển nghĩa vụ quân sự, tôi sẽ được thanh toán tiền lương, phụ cấp, tiền tàu xe và các chi phí khác theo quy định. Vậy, việc chi trả này được thực hiện như thế nào? Mong nhận được sự tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

Việc thực hiện chi trả chế độ cho người đăng ký, khám tuyển nghĩa vụ quân sự được quy định tại Điều 13 Nghị định 13/2016/NĐ-CP. Cụ thể như sau:

1. Nguyên tắc hưởng chế độ

Thời gian đi, về và thực hiện đăng ký nghĩa vụ quân sự hoặc khám, kiểm tra sức khỏe từ 4 giờ trở lên trong ngày được tính cả ngày; dưới 4 giờ trở xuống tính 1/2 ngày.

2. Trách nhiệm chi trả

a) Công dân làm việc tại cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước, doanh nghiệp nhà nước khi thực hiện đăng ký nghĩa vụ quân sự; khám, kiểm tra sức khỏe theo lệnh gọi của Chỉ huy trưởng Ban Chỉ huy quân sự cấp huyện do cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp chi trả;

b) Công dân không thuộc các cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước, doanh nghiệp nhà nước khi thực hiện đăng ký nghĩa vụ quân sự do Ban Chỉ huy quân sự cấp xã chi trả và thanh quyết toán với Ban Chỉ huy quân sự cấp huyện;

c) Công dân không thuộc cơ quan, tổ chức hưởng lương từ ngân sách nhà nước, doanh nghiệp nhà nước khi thực hiện khám, kiểm tra sức khỏe theo lệnh gọi của Chỉ huy trưởng Ban Chỉ huy quân sự cấp huyện do Ban Chỉ huy quân sự cấp huyện chi trả.

Trên đây là quy định về thực hiện chi trả chế độ cho người đăng ký, khám tuyển nghĩa vụ quân sự. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 13/2016/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

Trân trọng!

Đối tượng đăng ký nghĩa vụ quân sự
Hỏi đáp mới nhất về Đối tượng đăng ký nghĩa vụ quân sự
Hỏi đáp pháp luật
Nhà có 2 anh em thì có phải đi nghĩa vụ quân sự cả hai không?
Hỏi đáp pháp luật
Thời điểm ra lệnh gọi công dân đăng ký nghĩa vụ quân sự lần đầu là khi nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Công dân nữ đủ bao nhiêu tuổi trở lên phải đăng ký nghĩa vụ quân sự trong năm 2024?
Hỏi đáp pháp luật
Chưa đủ 17 tuổi có phải đi đăng ký NVQS?
Hỏi đáp pháp luật
Đối tượng đăng ký và đối tượng không được đăng ký NVQS?
Hỏi đáp pháp luật
Đối tượng không được đăng ký nghĩa vụ quân sự
Hỏi đáp pháp luật
Đối tượng xét tuyển thẳng vào ĐH, CĐ có liên quan đến nghĩa vụ quân sự
Hỏi đáp pháp luật
Đối tượng nào phải đăng ký nghĩa vụ quân sự?
Hỏi đáp pháp luật
Ai không được đăng ký nghĩa vụ quân sự?
Hỏi đáp pháp luật
Chuyển chỗ ở có cần phải đăng ký nghĩa vụ quân sự lại không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Đối tượng đăng ký nghĩa vụ quân sự
Thư Viện Pháp Luật
230 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Đối tượng đăng ký nghĩa vụ quân sự
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào