17:09 | 07/09/2016
Loading...

Phó hiệu trưởng được hưởng phụ cấp đứng lớp và phụ cấp thâm niên nhà giáo

Trước đây tôi làm chuyên viên phụ trách khối tiểu học của phòng GD&ĐT. Vừa qua tôi nhận quyết định về làm Phó hiệu trưởng của một trường tiểu học công lập trong huyện. Ngày 1/9/2016 tôi sẽ chính thức nhận nhiệm vụ mới. Xin hỏi khi tôi chuyển về làm phó hiệu trưởng thì có được hưởng phụ cấp đứng lớp và phụ cấp thâm niên nhà giáo hay không? 

Tại Điều 7 Quy định chế độ làm việc đối với quy định giáo viên phổ thông (Ban hành kèm theo Thông tư số 28 /2009/TT-BGDĐT ngày 21/10/2009 của Bộ trưởng Bộ GD&ĐT), có nêu:

- Hiệu trưởng, Phó hiệu trưởng trường phổ thông có nhiệm vụ giảng dạy một số tiết để nắm được nội dung, chương trình giáo dục và tình hình học tập của học sinh nhằm nâng cao hiệu quả trong công tác quản lý.

- Hiệu trưởng dạy 2 tiết/tuần. Phó hiệu trưởng dạy 4 tiết/tuần.

Còn tại Điểm c Khoản 1 Điều 1 Phần I Thông tư liên tịch số: 01/2006/TTLT-BGD&ĐT-BNV-BTC ngày 23/1/2006, hướng dẫn thực hiện Quyết định số: 244/2005/QĐ-TTg ngày 6/10/2005 của Thủ tướng Chính phủ về chế độ phụ cấp ưu đãi đối với nhà giáo đang trực tiếp giảng dạy trong các cơ sở giáo dục công lập, nêu rõ:

"Cán bộ quản lý thuộc biên chế trả lương của các cơ sở giáo dục công lập, trực tiếp giảng dạy đủ số giờ theo quy định của cấp có thẩm quyền".

Như vậy, căn cứ vào quy định nêu trên nếu bạn dạy đủ 4 tiết/tuần theo quy định hiện hành thì bạn đủ điều kiện được hưởng phụ cấp ưu đãi theo Quyết định số: 244/2005/QĐ-TTg (còn gọi là phụ cấp đứng lớp).

Còn về phụ cấp thâm niên nhà giáo, bạn thuộc đối tượng được hưởng phụ cấp này theo Nghị định số: 54/2011/NĐ-CP ngày 4/7/2011 của Chính phủ. Tuy nhiên bạn phải có thời gian giảng dạy, giáo dục đủ 5 năm thì mới được tính hưởng phụ cấp thâm niên (theo Khoản 1 Điều 2 Nghị định số: 54/2011/NĐ-CP).

Mức phụ cấp sẽ được áp dụng theo Điều 3 Nghị định trên. Cụ thể như sau:

"Nhà giáo đủ 5 năm giảng dạy, giáo dục được tính hưởng mức phụ cấp thâm niên bằng 5% của mức lương hiện hưởng cộng phụ cấp chức vụ lãnh đạo và phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có); từ các năm sau trở đi, phụ cấp thâm niên mỗi năm được tính thêm 1%.

Phụ cấp thâm niên được tính trả cùng kỳ lương hàng tháng và được dùng để tính đóng, hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp".

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào