11:08 | 08/09/2016
Loading...

Vi phạm quy định đem theo ngoại tệ khi xuất cảnh bị xử lý ra sao?

Tôi có một người bạn về Việt Nam thăm thân nhân, khi chuẩn bị làm thủ tục lên máy bay về Hoa Kỳ, thì bạn tôi bị cán bộ hải quan phát hiện mang theo lượng tiền mặt vượt mức quy định, bạn tôi bị lập biên bản tạm giữ số tiền đó và thu toàn bộ giấy tờ xuất cảnh để điều tra. Pháp luật quy định xử lý như thế nào đối với trường hợp nêu trên? Thời gian bao lâu thì người vi phạm mới được phép xuất cảnh sau khi điều tra số tiền đó không xuất xứ từ những hoạt động phạm pháp.

Người Việt Nam định cư tại nước ngoài hoặc người nước ngoài khi xuất, nhập cảnh qua cửa khẩu Việt Nam phải tuân theo quy định của pháp luật Việt Nam về việc mang và khai báo rõ số ngoại tệ đang mang theo. Nếu vi phạm tùy theo diễn tiến của sự việc xảy ra, số tiền vi phạm mà có thể bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự. Điều 13 của Nghị định số 58/2000/NĐ-CP ngày 24/10/2000 của Chính phủ, quy định: Phạt tiền từ 1.000.000đ đến 4.000.000đ đối với hành vi không khai báo ngoại hối khi xuất cảnh theo quy định có giá trị tương đương từ 10.000.000đ trở lên. Ngoài ra, nếu số ngoại tệ có nguồn gốc hợp pháp thì được trả lại, trường hợp không có nguồn gốc hợp pháp thì tịch thu sung công quỹ. Nếu xuất cảnh mang theo ngoại tệ vượt quá mức quy định cho phép có giá trị lớn thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội vận chuyển trái phép tiền tệ qua biên giới theo Điều 154 Bộ luật Hình sự. Người phạm tội có thể bị xử phạt theo một trong các khung hình phạt sau đây:

- Bị phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 20 triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến 2 năm hoặc phạt tù từ 3 tháng đến 2 năm;

- Bị phạt tù từ 2 năm đến 5 năm; - Bị phạt tù từ 5 năm đến 10 năm. Theo đó, tùy theo tính chất của vụ việc mà sau khi bị xử lý người vi phạm phải chấp hành xong các hình phạt thì mới có thể xem xét giải quyết cho xuất cảnh trở lại.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào