16:13 | 09/09/2016
Loading...

Thời hiệu khiếu nại đối với báo chí

Xin cho biết có quy định nào của luật về thời hiệu khiếu nại đối với các bài viết đã đăng trên báo chí. Tôi muốn khiếu nại một bài viết đã đăng trên báo cách đây 2 năm có được không?

Hiện nay, pháp luật về khiếu nại, tố cáo nói chung và Luật báo chí cũng như những văn bản hướng dẫn thi hành Luật báo chí đều không có quy định cụ thể về thời hiệu khiếu nại đối với các bài viết đăng trên báo chí, mà chỉ qui định về thời hiệu của việc khiếu nại quyết định hành chính hoặc hành vi hành chính mà người khiếu nại có căn cứ cho rằng quyết định, hành vi hành chính đó là trái pháp luật, xâm phạm quyền, lợi ích hợp pháp của mình. (Điều 30, 31 Luật khiếu nại, tố cáo); Trong lĩnh vực báo chí, theo quy định tại khoản 3 Điều 4 Nghị định số 51/2002/NĐ-CP ngày 26/4/2002 quy định chi tiết thi hành Luật báo chí, Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật báo chí, cá nhân có quyền phát biểu bằng văn bản... về những nội dung đề cập trên báo chí khi có căn cứ cho rằng báo chí đã thông tin sai sự thật, xuyên tạc, vu khống, xúc phạm đến họ. Và theo quy định tại Điều 5 Quy chế cải chính trên báo chí (Ban hành kèm theo Quyết định số 03/2007/QĐ-BVHTT ngày 7/2/2007 của Bộ trưởng Bộ Văn hoá - Thông tin, trong trường hợp cơ quan báo chí không đăng, phát nội dung thông tin cải chính, xin lỗi, kết luận của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền, ý kiến phát biểu của tổ chức, cá nhân (mà không có văn bản thông báo lý do không đăng, phát cho tổ chức cá nhân) hoặc thực hiện việc đăng, phát không đúng các quy định thì tổ chức, cá nhân có liên quan có quyền: - Khiếu nại với cơ quan chủ quản của cơ quan báo chí và khiếu nại với cơ quan quản lý Nhà nước về báo chí. Bộ trưởng Bộ Văn hóa - Thông tin là người ra quyết định giải quyết khiếu nại cuối cùng. - Khởi kiện tại Tòa án. Như vậy, chỉ trong trường hợp cơ quan báo chí không đăng, phát nội dung thông tin cải chính, xin lỗi, kết luận của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền, ý kiến phát biểu của tổ chức, cá nhân (mà không có văn bản thông báo lý do không đăng, phát cho tổ chức cá nhân) hoặc thực hiện việc đăng, phát không đúng các quy định…” thì tổ chức, cá nhân có liên quan mới có quyền khiếu nại với cơ quan chủ quản của cơ quan báo chí; khiếu nại với cơ quan quản lý Nhà nước về báo chí. Việc khiếu nại này được thực hiện theo quy định tại Luật khiếu nại, tố cáo, theo đó, thời hiệu khiếu nại là 90 ngày, kể từ ngày nhận được quyết định hành chính hoặc biết được có hành vi hành chính. Trong trường hợp vì ốm đau, thiên tai, địch hoạ, đi công tác, học tập ở nơi xa hoặc vì những trở ngại khách quan khác mà người khiếu nại không thực hiện được quyền khiếu nại theo đúng thời hiệu, thì thời gian có trở ngại đó không tính vào thời hiệu khiếu nại.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào