Hàng miễn thuế khi nhập cảnh Việt Nam

“Dịp Tết, tôi dự định mang theo một số quà biếu từ nước ngoài về. Xin cho biết hàng có được miễn thuế không? Máy tính xách tay và máy quay phim của tôi đang sử dụng có được miễn thuế không?"

Theo quy định tại Điều 9 và Điều 10 Nghị định số 66/2002/NĐ-CP ngày 1/7/2002, quà biếu, tặng được mang vào Việt Nam phải là hàng hoá không thuộc Danh mục hàng hoá cấm nhập khẩu. Trong trường hợp quà biếu, tặng vượt định mức là mặt hàng thuộc Danh mục hàng hoá nhập khẩu có điều kiện phải tuân theo các quy định của pháp luật về quản lý chuyên ngành đối với hàng hoá đó. Quà biếu, tặng được miễn thuế trong các trường hợp sau: a) Quà biếu, tặng có tổng trị giá không quá 1.000.000 (một triệu) đồng Việt Nam; b) Quà biếu, tặng có tổng trị giá vượt quá 1.000.000 (một triệu) đồng Việt Nam nhưng số thuế phải nộp dưới 50.000 (năm mươi nghìn) đồng Việt Nam. Quà biếu, tặng có tổng trị giá vượt quá định mức miễn thuế quy định trên đây thì phần vượt được coi là hàng hoá nhập khẩu và phải nộp thuế theo quy định của pháp luật đối với hàng hoá nhập khẩu. Trường hợp quà biếu, tặng là thuốc cấp cứu, dụng cụ y tế được biếu, tặng cho người bị bệnh nặng hoặc người bị thiên tai có trị giá không quá 10.000.000 (mười triệu) đồng Việt Nam thì được miễn các loại thuế. Về máy tính xách tay, máy quay cá nhân của người xuất cảnh, nhập cảnh, Tổng cục Hải quan hướng dẫn: Khi làm thủ tục đối với máy tính xách tay (laptop), máy quay cá nhân (camera) với số lượng 1 chiếc của người xuất cảnh, nhập cảnh thực sự phục vụ cho mục đích chuyến đi thì được hưởng tiêu chuẩn hành lý miễn thuế. Theo các quy định nói trên, nếu số quà biếu cho thân nhân của bạn trị giá dưới 1.000.000 (một triệu) đồng Việt Nam thì được miễn thuế. Máy tính xách tay và máy quay phim của bạn đang sử dụng cũng được miễn thuế theo quy định chung.

Thư Viện Pháp Luật

Kinh doanh hàng miễn thuế
Hỏi đáp mới nhất về Kinh doanh hàng miễn thuế
Hỏi đáp pháp luật
Hàng miễn thuế có được bán online được không?
Hỏi đáp pháp luật
Hàng miễn thuế khi nhập cảnh Việt Nam
Hỏi đáp pháp luật
Đối tượng và điều kiện mua hàng miễn thuế
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục bán hàng miễn thuế cho đối tượng mua là người nhập cảnh tại cửa khẩu sân bay quốc tế
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục bán hàng miễn thuế cho đối tượng mua là hành khách đang thực hiện chuyến bay quốc tế đến Việt Nam
Hỏi đáp pháp luật
Thủ tục bán hàng miễn thuế cho đối tượng mua là thuyền viên làm việc trên tàu biển chạy tuyến quốc tế
Hỏi đáp pháp luật
Công ty có được đưa phụ tùng thay thế vào Danh mục hàng miễn thuế không?
Hỏi đáp pháp luật
Mua hàng miễn thuế trên tàu bay được không?
Hỏi đáp pháp luật
Lúc nào người nhập cảnh được mua hàng miễn thuế?
Hỏi đáp pháp luật
Người nhập cảnh không được mua hàng miễn thuế lúc nào?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Kinh doanh hàng miễn thuế
334 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Kinh doanh hàng miễn thuế
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào