11:44 | 08/09/2016
Loading...

Cán bộ không chuyên trách đóng, hưởng BHXH thế nào?

Bà Trần Thị Hồng Mai (Đà Nẵng) là cán bộ không chuyên trách ở phường từ năm 2006, đóng BHXH để hưởng 5 chế độ (hưu trí, thai sản, ốm đau, tử tuất, thất nghiệp). Tuy nhiên, hiện nay cơ quan chỉ đóng BHXH cho bà để hưởng chế độ hưu trí và tử tuất. Bà Mai hỏi, quy định việc đóng hưởng BHXH đối với trường hợp của bà như thế nào?

Căn cứ quy định tại Điểm I, Khoản 1, Điều 2; Khoản 1, Điều 85; Khoản 3, Điều 86 Luật BHXH năm 2014, trường hợp bà Mai là cán bộ không chuyên trách ở phường từ ngày 1/1/2016 thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc để hưởng chế độ hưu trí và tử tuất.

Hàng tháng đóng BHXH bắt buộc bằng 22% mức lương cơ sở vào quỹ hưu trí và tử tuất, trong đó, bà Mai đóng bằng 8%, UBND phường nơi bà Mai công tác đóng bằng 14%.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Hưởng bảo hiểm xã hội

Thư Viện Pháp Luật

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào