Giám đốc yêu cầu phải chi cho Giám đốc 10% thì có xem là tham nhũng không?

Công ty tôi là Cty nhà nước có mua vài lô đất để đầu tư. Sau khi các thủ tục định giá đã hoàn thành xác định được giá mua. Nhưng giám đốc yêu cầu phải chi cho Giám đốc 10% giá trị đất giám đốc mới duyệt mua? mua miếng đất 9,9 tỷ Giám đốc yêu cầu bên bán phải chi 900 triệu, như thế có phạm tội không?

Công ty bạn là Cty nhà nước có mua vài lô đất để đầu tư. Sau khi các thủ tục định giá đã hoàn thành xác định được giá mua. Nhưng giám đốc yêu cầu phải chi cho Giám đốc 10% giá trị đất giám đốc mới duyệt mua (mua miếng đất 9,9 tỷ Giám đốc yêu cầu bên bán phải chi 900 triệu).

900 triệu (chính xác phải là 990 triệu (10% của 9,9 tỷ)) mà bên bán đất phải chi cho giám đốc vẫn thuộc về tài sản của Công ty Nhà nước và thuộc quyền quản lý của giám đốc công ty nhà nước, bởi lẽ 9,9 tỷ này là tài sản của nhà nước và được dùng để đầu tư mua miếng đất, và để bán được đất người bán đã chấp nhận việc chi riêng 10% của 9,9 tỷ đó cho giám đốc công ty nhà nước để được giám đốc duyệt mua và giám đốc công ty nhà nước này đã chiếm đoạt khoản tiền đó. Hành vi của ông giám đốc trên có thể cấu thành Tội tham ô tài sản theo quy định tại Điều 278 Bộ luật Hình sự năm 1999 (sửa đổi, bổ sung năm 2009).

“1. Người nào lợi dụng chức vụ, quyền hạn chiếm đoạt tài sản mà mình có trách nhiệm quản lý có giá trị từ hai triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới hai triệu đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm:

a) Gây hậu quả nghiêm trọng;

b) Đã bị xử lý kỷ luật về hành vi này mà còn vi phạm;

c) Đã bị kết án về một trong các tội quy định tại Mục A Chương này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Có tổ chức;

b) Dùng thủ đoạn xảo quyệt, nguy hiểm;

c) Phạm tội nhiều lần;

d) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;

đ) Gây hậu quả nghiêm trọng khác.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ mười lăm năm đến hai mươi năm:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ hai trăm triệu đồng đến dưới năm trăm triệu đồng;

b) Gây hậu quả rất nghiêm trọng khác.

4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù hai mươi năm, tù chung thân hoặc tử hình:

a) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm trăm triệu đồng trở lên;

b) Gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng khác.

5. Người phạm tội còn bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ một năm đến năm năm, có thể bị phạt tiền từ mười triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.”

Thư Viện Pháp Luật

Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

158 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào