Vật tư đầu vào để xây nhà xưởng có được khấu trừ thuế GTGT đầu vào hay không?

Công ty tôi thuộc loại hình Công ty TNHH 2 thành viên trở lên có lập dự toán và tự xây dựng thêm một xưởng sản xuất hàng hóa thuộc đối tượng chịu thuế GTGT thì toàn bộ vật tư đầu vào có được khấu trừ thuế GTGT đầu vào hay không và khi hoàn thành nghiệm thu, bàn giao có phải xuất hóa đơn GTGT không?

Tại khỏan 2, Điều 3 Thông tư số 119/2014/TT-BTC ngày 25/8/2014 sửa đổi bổ sung Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013

“Điều 3. Sửa đổi, bổ sung Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Luật Thuế giá trị gia tăng và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP ngày 18/12/2013 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều Luật Thuế giá trị gia tăng như sau:

...

2. Sửa đổi, bổ sung khoản 4 Điều 7 Thông tư số 219/2013/TT-BTC như sau:

“4...

Trường hợp cơ sở kinh doanh tự sản xuất, xây dựng tài sản cố định (tài sản cố định tự làm) để phục vụ sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT thì khi hoàn thành, nghiệm thu, bàn giao, cơ sở kinh doanh không phải lập hoá đơn. Thuế GTGT đầu vào hình thành nên tài sản cố định tự làm được kê khai, khấu trừ theo quy định.

Căn cứ theo quy định trên, công ty tự xây dựng nhà xưởng để sản xuất ra hàng hóa chịu thuế GTGT thì toàn bộ tập hợp chi phí đầu vào để hình thành tài sản cố định, khi nghiệm thu bàn giao không phải lập hóa đơn.

 

Khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào
Hỏi đáp mới nhất về Khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào
Hỏi đáp Pháp luật
Hoá đơn thuê dịch vụ quảng cáo Facebook có được khấu trừ thuế GTGT đầu vào hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Lỗi hóa đơn không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Hóa đơn điện tử sai địa chỉ người mua có được khấu trừ thuế GTGT không?
Hỏi đáp Pháp luật
Hoá đơn mua hàng hoá từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên có được khấu trừ thuế GTGT không?
Hỏi đáp Pháp luật
Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào của công ty mua hàng hóa, dịch vụ, thanh toán theo phương thức bù trừ công nợ qua bên thứ ba là gì?
Hỏi đáp Pháp luật
Hướng dẫn điều kiện khấu trừ thuế GTGT đối với khoản chi được thanh toán bằng thẻ tín dụng cá nhân?
Hỏi đáp Pháp luật
Xuất khẩu hàng hóa tại chỗ theo chỉ định của thương nhân nước ngoài thì có được xuất hóa đơn thuế GTGT 0% không?
Hỏi đáp Pháp luật
Dịch vụ không chịu thuế GTGT có được khấu trừ thuế GTGT đầu vào không?
Hỏi đáp Pháp luật
Có được khấu trừ thuế giá trị gia tăng khi kê khai nộp thuế thay cho Google hoặc Facebook không?
Hỏi đáp pháp luật
Khấu trừ VAT
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào
Thư Viện Pháp Luật
867 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào