14:52 | 13/09/2016
Loading...

Xử lý hành vi trêu ghẹo, sàm sỡ người khác

Ngày 19 tháng 4 vừa rồi nhóm bạn gái chúng em vào vui chơi, tắm miễn phí ở Công viên nước Hồ Tây. Tại đây, chúng em đã bị các anh thanh niên trêu ghẹo, té nước, thậm chí có hành vi giằng xé quần áo, sàm sỡ. Xin cho em hỏi, nếu chúng em tố cáo thì họ có bị pháp luật xử lý hay không?

Tại Điều 5 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống, chống bạo lực gia đình quy định:

 Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

- Có cử chỉ, lời nói thô bạo, khiêu khích, trêu ghẹo, xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác;

-  Gây mất trật tự ở rạp hát, rạp chiếu phim, nhà văn hóa, câu lạc bộ, nơi biểu diễn nghệ thuật, nơi tổ chức các hoạt động thể dục, thể thao, lễ hội, triển lãm, hội chợ, trụ sở cơ quan, tổ chức, khu dân cư, trường học, bệnh viện, nhà ga, bến tàu, bến xe, trên đường phố, ở khu vực cửa khẩu, cảng hoặc ở nơi công cộng khác.

Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

- Lôi kéo hoặc kích động người khác gây rối, làm mất trật tự công cộng;

- Xâm hại đến sức khỏe của người khác;

Tại Điều 121 Bộ luật Hình sự năm 1999 quy định:

Người nào xúc phạm nghiêm trọng nhân phẩm, danh dự của người khác, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến ba năm:

- Phạm tội nhiều lần;

- Đối với nhiều người;

Theo như em trình bày thì nhóm thanh niên này đã có hành vi gây rối trật tự công cộng, xúc phạm danh dự, nhân phẩm, làm nhục người khác họ sẽ bị xử lý theo quy định của pháp luật. Tùy theo tính chất, mức độ vi phạm, họ có thể bị xử lý hành chính hoặc hình sự theo các quy định trên.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào