14:47 | 06/09/2016
Loading...

Thi hành quyết định áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời phong tỏa tài khoản

Khi Tòa án ra quyết định áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời phong tỏa tài khoản thì Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự có được ra quyết định thi hành án chủ động không? hay chỉ là một quyết định phong tỏa tài khoản thôi?

Trong quá trình giải quyết vụ việc dân sự, Tòa án theo yêu cầu của đương sự hoặc tự mình áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời để đảm bảo xét xử và thi hành án, trong đó có biện pháp phong tỏa tài khoản quy định tại khoản 10 Điều 102, Điều 112 Bộ luật Tố tụng dân sự. Quyết định áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời là một quyết định của Tòa án được thi hành theo thủ tục thi hành án dân sự.

Theo quy định tại khoản 2 Điều 2 Luật Thi hành án dân sự thì quyết định áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời là quyết định được thi hành ngay, mặc dù có thể bị kháng cáo, kháng nghị. Quyết định áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời là loại quyết định thuộc diện Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự chủ động ra quyết định thi hành án quy định tại khoản 1 Điều 36 Luật Thi hành án dân sự. Trong thời hạn 24 giờ, kể từ khi nhận được quyết định áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời do Toà án chuyển giao hoặc do đương sự giao trực tiếp, Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự phải ra quyết định thi hành án và phân công Chấp hành viên tổ chức thi hành.

Như vậy, Thủ trưởng cơ quan thi hành án phải ra quyết định thi hành án đối với Quyết định áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời của Tòa án về phong tỏa tài khoản. Thủ tục thi hành quyết định áp dụng biện pháp khẩn cấp tạm thời này thực hiện theo quy định tại điểm d khoản 1 Điều 130 Luật Thi hành án dân sự. Trong thời hạn 24 giờ, kể từ khi nhận được quyết định thi hành án, Chấp hành viên phải áp dụng ngay biện pháp bảo đảm quy định tại các điều 66, 67 phong toả tài khoản tại ngân hàng, tổ chức tín dụng khác.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào