14:31 | 13/09/2016
Loading...

Đương nhiên được xoá án tích trong trường hợp nào?

Anh Trần Quang Đông trú tại thành phố Phủ Lý phạm tội “Cố ý gây thương tích”. Tháng 10/2012 chấp hành xong hình phạt tù về địa phương làm ăn. Tính đến thời điểm này, anh Đông có đương nhiên được xóa án tích và coi như người chưa phạm tội không?

Theo Điều 63 Bộ luật Hình sự năm 1999, người bị kết án được xóa án tích và được coi như chưa bị kết án trong 3 trường hợp: đương nhiên xóa án tích, xóa án tích theo quyết định của tòa án và xóa án tích trong trường hợp đặc biệt.
Bên cạnh đó, theo quy định tại Điều 64 Bộ luật Hình sự năm 1999 thì những người sau đây đương nhiên được xoá án tích:
“1. Người được miễn hình phạt.
2. Người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XI và Chương XXIV của Bộ luật này (các tội xâm phạm an ninh quốc gia; các tội phá hoại hoà bình, chống loài người), nếu từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án người đó không phạm tội mới trong thời hạn sau đây:
a) Một năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù nhưng được hưởng án treo;
b) Ba năm trong trong trường hợp hình phạt là tù đến ba năm;
c) Năm năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên ba năm đến mười lăm năm;
d) Bảy năm trong trường hợp hình phạt là tù từ trên mười lăm năm”.

Như vậy, trường hợp của anh Đông đã chấp hành xong bản án và không phạm tội mới trong thời hạn 01 năm kể từ khi chấp hành xong bản án thì anh Đông đã đủ điều kiện đương nhiên được xóa án tích và được coi như chưa bị kết án.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào