09:22 | 13/09/2016
Loading...

Thủ tục chuyển đổi mã quyền lợi

Mẹ tôi là thương binh và là thân nhân người có công (vợ liệt sĩ), hằng năm mẹ tôi được nhà nước cấp thẻ BHYT theo diện thân nhân người có công, nay tôi xin hỏi quyền lợi khám chữa bệnh trên thẻ BHYT của đối tượng thân nhân người có công và thương binh có khác nhau không? Nếu khác nhau thì thủ tục để chuyển sang đối tượng thương binh như thế nào?

Theo quy định tại khoản 1, Điều 22 của Luật Bảo hiểm y tế:

- Người có công với cách mạng (thương binh) thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh.

- Thân nhân của người có công với cách mạng được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán  80% chi phí khám bệnh, chữa bệnh.

    Vậy ông mang thẻ BHYT và bản sao có công chứng giấy chứng nhận thương binh của mẹ ông đến phòng Lao động TBXH huyện Sơn Tịnh để làm thủ tục chuyển đổi mã quyền lợi.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào