16:07 | 13/09/2016
Loading...

Lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt xe máy click

Em năm nay 20 tuổi, ngày 03/1/2012, em mượn chiếc xe của chị dâu em đi chơi sau đó bạn của em là Nguyễn Văn Tr, 20 tuổi,mượn chiếc xe máy của em với lý do là đi đón 1 người bạn. Sau đó em không thấy Tr quay lại và đi tìm. Sáng ngày 04/1/2012 em biết tin bạn ấy đã cắm xe của em với giá 10 triệu đồng. Sau đó em cùng với bố mẹ em đến nhà bạn ấy bảo bố mẹ bạn ấy gọi bạn ấy về và chuộc trả em chiếc xe nhưng bố mẹ bạn ấy không chịu đi chuộc xe mà còn nói: "Nó cắm thì nó tự đi chuộc không liên quan đến gia đình". Hiện giờ em không thể tìm được bạn ấy và bạn ấy cũng không có ý định chuộc trả em chiếc xe. Vậy em có thể viết đơn kiện bạn ấy với tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản không ạ. Và nếu em viết đơn kiện thì chị dâu em có được phép chuộc chiếc xe ra trước không ạ. Em mong luật sư tư vấn cho em trong thời gian sớm nhất vì bây giờ em không biết phải làm thế nào cả.

Theo trình bày của bạn thì bạn của bạn đã có dấu hiệu tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản theo Điều 140 BLHS. Bạn có quyền làm đơn tố cáo gửi đến cơ quan công an cấp huyện nơi xảy ra hành vi phạm tội.
Còn chị bạn có quyền chuộc xe và sau này yêu cầu bạn của bạn bồi hoàn số tiền này

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào