18:03 | 30/08/2016
Loading...

Xoá án tích

Anh tôi bị tuyên án là 7 tháng cải tạo không giam giữ. Và thời gian tạm giam trước đây đã đủ thời gian 7 tháng này. Hỏi như vậy, anh tôi khi nào thì được xoá án tích và có thể làm hộ chiếu để được đi nước ngoài!

Theo điểm a khoản 2 Điều 64 Bộ Luật hình sự năm 1999, được sửa đổi bổ sung năm 2009 quy định về Đương nhiên được xoá án tích

"2. Người bị kết án không phải về các tội quy định tại Chương XI và Chương XXIV của Bộ luật này, nếu từ khi chấp hành xong bản án hoặc từ khi hết thời hiệu thi hành bản án người đó không phạm tội mới trong thời hạn sau đây:

a) Một năm trong trường hợp bị phạt cảnh cáo, phạt tiền, cải tạo không giam giữ hoặc phạt tù nhưng được hưởng án treo".

Như vậy, đối với trường hợp bị phạt cải tạo không giam giữ, trong thời hạn 01 năm kể từ khi anh của bạn chấp hành xong bản án mà anh của bạn không phạm tội mới thì được xóa án tích. Nếu đã được xóa án tích thì anh của bạn có thể được làm hộ chiếu đi nước ngoài.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào