Thủ tục và thời gian làm sổ hồng được quy định thế nào?

Hiện nay gia đình tôi vừa mới mua 1 căn nhà ngang 5 dài 9, ở phường Đông Hưng Thuận quận q12 trong hẻm cụt, đường trong hẻm 4 mét bê tông, nhà chưa có sổ hồng và bây giờ tôi đang làm sổ hồng vậy thuế 100% cao nhất là bao nhiêu. Và để làm sổ hồng cần thực hiện như thế nào. Trong khoảng thời gian bao lâu?. Cám ơn!

1. Khoản 6, Điều 50 Luật đất đai quy định:

"Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các loại giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều này nhưng đất đã được sử dụng từ ngày 15 tháng 10 năm 1993 đến trước ngày Luật này có hiệu lực thi hành, nay được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt đối với nơi đã có quy hoạch sử dụng đất thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và phải nộp tiền sử dụng đất theo quy định của Chính phủ.".

Như vậy, theo quy định pháp luật trên thì nếu thời điểm bắt đầu sử dụng đất của gia đình bạn là từ sau ngày 15/10/1993 đến trước ngày 01/7/2004 và được UBND xác nhận là đất không có tranh chấp và phù hợp với quy hoạch thì gia đình bạn được cấp GCN QSD đất và phải nộp 100% tiền sử dụng đất. Số tiền sử dụng đất mà gia đình bạn phải nộp là giá trị quyền sử dụng đất theo khung giá đất mà UBND tỉnh quy định nhân với diện tích đất được cấp GCN QSD đất.

         2. Thời gian thực hiện thủ tục cấp GCN QSD đất là 50 ngày. Bạn nộp đơn xin cấp GCN QSD đất, giấy tờ chuyển nhượng, biên lai thuế... và các giấy tờ có liên quan cho UBND phường để được xem xét, giải quyết.

Thư Viện Pháp Luật

Hỏi đáp mới nhất
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

189 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào