11:14 | 13/09/2016
Loading...

Công nhận đất ở có phải nộp tiền không?

Tôi mua 840 mét vuông đất mặt quốc lộ 6 nay là phường Biên Giang, quận Hà Đông, Hà Nôi năm 1998.  Ngày 2/7/1999 tôi được cấp bìa đỏ 840 mét vuông ghi là “VƯỜN TRONG CƯ”, không ghi thời gian sử dụng (để trống). Trong 840 mét vuông có 240 mét vuông thuộc lưu không quốc lộ 6.  Tôi đã nộp thuế chuyển quyền sử dụng đất và lệ phí trước bạ theo giá đất ở (lúc đó là UB tỉnh Hà Tây ban hành 1997) theo cán bộ thuế tính với 498 mét vuông. Nay tôi định chia cho con cháu làm nhà ở thì toàn bộ diện tích 840 mét vuông có được công nhận là đất ỏ không phải nộp tiền hay không? Tôi rất mong ý kiến tư vấn và chân thành cảm ơn.
Như ông/bà mua đất từ năm 1999 và đã sử dụng cho đến nay. Thời gian ông/bà sử dụng đất liên tục từ thời điểm 1999 đến nay. Theo quy định tại khoản 1, Điều 50 luật đất đai 2003 thì ông/bà:
 

Điều 50. Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho hộ gia đình, cá  nhân, cộng đồng dân cư đang sử dụng đất

 

1. Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định, được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận không có tranh chấp mà có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất:

 

a) Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất đai trước ngày 15 tháng 10 năm 1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ cộng hoà, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hoà miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

 

b) Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong sổ đăng ký ruộng đất, sổ địa chính;

 

c) Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa gắn liền với đất;

 

d) Giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15 tháng 10 năm 1993, nay được Uỷ ban nhân dân xã, phường, thị trấn xác nhận là đã sử dụng trước ngày 15 tháng 10 năm 1993;

đ) Giấy tờ về thanh lý, hoá giá nhà ở gắn liền với đất ở theo quy định của pháp luật; 

 

e) Giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất.

 

Trường hợp cấp giấy chứng nhận của ông/bà không phải nộp thuế theo quy định của pháp luật. Đối với việc tặng cho con, cháu quyền SDĐ ông/bà phải thực hiện việc xin cấp Giấy CNQSDĐ và tiến hành hợp đồng hoặc văn bản tặng cho. Theo quy định tại khoản 1, Điều 4 luật thuế thuế thu nhập cá nhân 2007 trường hợp ông/bà tặng, cho cháu ruột nội, ngoại thì không phải đóng thuế thu nhập cá nhân.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào