16:48 | 06/09/2016
Loading...

Chế độ chính sách đối với người lao động hết tuổi.

Cơ quan tôi có bà Nguyễn Thị Phương, sổ BHXH số 4812027014. Bà Phương sinh ngày 16/6/1960, Bà Phương sẽ hết tuổi lao động vào ngày 16/6/2015, bà Phương chỉ đóng BHXH từ 1/1/2012. Vậy cơ quan tôi giải quyết chế độ cho cho bà Phương như thế nào cho đúng , trong khi bà Phương vẫn còn sức khỏe và làm việc bình thường.? Bà Phương được hưởng những quyền lợi gì ?

 Điều 55 Luật Bảo hiểm xã hội quy định: Người lao động đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại điều 50 của luật này (hết tuổi lao động: Nam đủ 60, Nữ đủ 55) mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần.

Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần quy định tại Điều 56 Luật bảo hiểm xã hội. Theo đó cứ mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội tính bằng 1,5 tháng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào