10:39 | 14/09/2016
Loading...

Số tiền 2% BHXH để lại hàng tháng

Tôi nghỉ thai sản từ 10/5/2011- 10/9/2011,đến nay chỉ nhận số tiền 6300000 đồng (sáu triệu ba trăm nghìn đồng).Theo mẫu số: C67b- HD (Ban hành theo quyết định số: 51/2007/QĐ-BT ngày 22/06/2007 của Bộ trưởng BTC)và mẫu:C67a-HD thì tôi nhận được số tiền là 8632.000 đồng ( tám triệu sáu trăm ba mươi hai nghìn đồng.Vì sao? Tôi có lên cơ quan bảo hiểm hỏi? Trả lời: Số tiền còn lại của tôi là 2332000 đồng ( hai triệu ba ba mươi hai nghìn đồng được trả lấy từ 2% mà hàng tháng bảo hiểm để lại cho trường nhưng đến nay tôi chưa nhận được.Vì sao mà tới nay tôi vẫn chưa nhận được ?. Theo tôi được biết số tiền 2% mà bảo hiểm hàng tháng để lại cho trường Dạy trẻ khuyết tật Hậu giang từ năm 2009 đến năm 2011 không chi cho bất cứ cán bộ giáo viên nhận viên nào ốm, đau thai sản.Tôi là người điển hình năm 2011 nghỉ thai thản.Tôi chỉ nói lên đây để nhờ từ phía cơ quan bảo hiểm xác minh và làm rõ chuyện này giúp tôi. Tôi thành thật biết ơn!Nhận tiền không đủ mà còn bị cắt chế độ (Phục hồi sức khỏe.

Bạn Phan Thị Bích Liễu thân mến!

Ngày 30/05/2011 Bảo hiểm xã hội tỉnh Hậu Giang có nhận được hồ sơ của Trường Dạy trẻ khuyết tật tỉnh Hậu Giang (mẫu số 67a-HD) đề nghị giải quyết chế độ thai sản cho Phan Thị Bích Liễu số sổ BHXH 9310001418 sinh con ngày 10/05/2011. Số tiền đề nghị là 8.632.000 đồng và phòng chế độ BHXH tỉnh Hậu Giang đã xuất mẫu số 67b-HD duyệt chi số tiền 8.632.000 đồng đúng theo đề nghị.

Căn cứ điểm a khoản 1 Điều 92 Luật BHXH, Người sử dụng lao động giữ lại 2% số tiền phải nộp BHXH (chỉ tính trên số tiền nộp BHXH) để chi trả kịp thời cho người lao động khi có phát sinh chế độ ốm đau, thai sản, dưỡng sức phục hồi sức khỏe tại đơn vị. Nếu trong quý không phát sinh hồ sơ ốm đau, thai sản thì phải nộp lại 2% cho cơ quan BHXH vào đầu quý sau.

Vào ngày 03/06/2001 BHXH tỉnh Hậu Giang đã chuyển số tiền 6.300.000 đồng cho đơn vị theo Ủy nhiệm chi số 237 để chi trả cho hồ sơ thai sản của Phan Thị Bích Liễu, số tiền trợ cấp thai sản chênh lệch sẽ được trả từ 2% đơn vị giữ lại.

Như vậy việc bạn không nhận được số tiền 2.332.000 đồng không thuộc về trách nhiệm của BHXH. Vì số tiền 2% của quý II/2011 là 2.321.578 đồng đơn vị không nộp lại cho cơ quan BHXH vào đầu quý III/2011 như quy định. Bạn nên liên hệ với bộ phận kế toán của đơn vị để được trả lời thỏa đáng.

Đối với chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản, theo quy định tại điểm 3 Thông tư 19/2008/TT-BLĐTBXH ngày 23/09/2008, trong khoảng thời gian 60 ngày tính từ thời điểm lao động nữ trở lại làm việc sau khi hết thời gian hưởng chế độ thai sản theo quy định mà sức khỏe còn yếu thì người sử dụng lao động phối hợp với Ban chấp hành Công đoàn cơ sở xem xét giải quyết cho người lao động nghỉ dưỡng sức từ 05 đến 10 ngày tùy theo điều kiện sinh thường hay sinh mổ. Mức hưởng là 25% hoặc 40% mức lương tối thiếu chung/1ngày tuỳ vào nghỉ tập trung hay nghỉ tại gia đình. Và thời gian nghỉ dưỡng sức phục hồi sức khỏe sẽ được BHXH thanh toán nên người lao động sẽ không được hưởng lương tại đơn vị. Có thể, đơn vị đã không giải quyết hồ sơ dưỡng sức của bạn theo đúng thời gian quy định, nên BHXH tỉnh Hậu Giang từ chối giải quyết. 

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào