Chậm trả lương, người lao động phải làm sao?

Bạn đọc có email: codeud@.........mail đến đường dây nóng của Văn phòng TVPL trình bày: Bạn đang làm việc tại Công ty (Cty) viễn thông V.S. Bạn hỏi một số nội dung: Bạn làm việc đã 1 năm 6 tháng tại Cty V.S nhưng chưa được đóng BHXH, BHYT, BHTN. Cty V.S có bắt buộc phải đóng BHXH, BHYT, BHTN cho nhân viên không?Lương mà bạn và các nhân viên nhận được là ngày 15, có đợt là ngày 22. Pháp luật lao động có quy định gì về ngày trả lương không? Bạn làm nhân viên kinh doanh. Lương nhận được = Lương cơ bản (từ 1,6 triệu - 2,3 triệu) + lương kinh doanh. Nhưng tháng vừa rồi Cty lại nợ lương cơ bản không trả cho nhân viên, Cty hứa khi nào kinh doanh lãi mới trả. Cty làm vậy có đúng Luật Lao động? Lương trực tết của bạn và các nhân viên khác bị trả chậm 1 tháng (với lý do Cty thua lỗ) như vậy là đúng hay sai?

Theo quy định tại khoản 1 Điều 2 Luật BHXH, nếu bạn là NLĐ trong Cty thì trường hợp của bạn thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc. Pháp luật lao động không quy định cụ thể về ngày trả lương, việc trả lương theo thỏa thuận giữa NLĐ với NSDLĐ hoặc tình hình thực tế. NLĐ được trả lương trực tiếp, đầy đủ và đúng thời hạn. Trường hợp đặc biệt không thể trả lương đúng thời hạn thì không được chậm quá 1 tháng và NSDLĐ phải trả thêm cho NLĐ một khoản tiền ít nhất bằng lãi suất huy động tiền gửi do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm trả lương (Điều 96 Bộ luật Lao động 2012). Do đó, việc Cty tuyên bố khi nào kinh doanh có lãi mới trả lương là không đúng với quy định của pháp luật. Bạn có thể khiếu nại đến lãnh đạo Cty hoặc phòng LĐTBXH hay nhờ LĐLĐ cấp huyện nơi Cty đóng trụ sở để giải quyết.

Thư Viện Pháp Luật

Người lao động
Hỏi đáp mới nhất về Người lao động
Hỏi đáp Pháp luật
Mùng 1 và ngày rằm các tháng trong năm 2024 và ngày dương tương ứng?
Hỏi đáp Pháp luật
Người lao động hưởng lương theo sản phẩm được ứng tối đa bao nhiêu tiền lương?
Hỏi đáp Pháp luật
Bên thuê lại lao động có được sử dụng lao động thuê lại để thay thế người lao động đang trong thời gian thực hiện quyền đình công hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Có được từ chối làm việc nếu công việc có nguy cơ đe dọa trực tiếp đến tính mạng của mình hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Người lao động tham gia công đoàn có được giúp đỡ khi gặp hoàn cảnh khó khăn hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
14 tháng 4 năm 2024 là ngày gì, ai tặng quà cho ai? Người lao động có được nghỉ ngày 14/4 không?
Hỏi đáp Pháp luật
Thời giờ làm việc của người lao động làm công việc vận hành đường ống phân phối khí được quy định như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Thời gian nghỉ chuyển ca làm việc của người lao động ít nhất là bao lâu?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu JD tuyển dụng được sử dụng nhiều năm 2024? Người lao động có được đơn phương chấm dứt hợp đồng nếu công việc không đúng mô tả không?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu văn bản đề nghị việc sử dụng người chưa đủ 13 tuổi làm việc mới nhất năm 2024?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Người lao động
235 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Người lao động
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào