14:16 | 14/09/2016
Loading...

Hỏi về Quyết định 488/QĐ-BHXH

Xin hỏi quyết định 488 tại điều 23 khoản 4 điểm b: quy định trả sổ bhxh cho người hưởng thất nghiệp. tại qđ số: 1764/QĐ-BHXH KÝ NGÀY 24/12/2012 CÓ ĐỀU 2 bải bổ điểm b, khoản 4, diều 23 của ND 488 , xin hỏi BHXH Hậu Giang có áp dụng không và có thay dổi gì nũa không? vì bHXH TX ngã bảy không trả lại bHXH của tôi.

Bạn Thanh Bình thân mến! vấn đề Bạn hỏi Bảo hiểm xã hội tỉnh Hậu Giang trả lời đến Bạn như sau:
          Theo Khoản 4 Điều 23 của Quyết định 488/QĐ-BHXH ngày 23/05/2012 của Tổng Giám đốc Bảo hiểm xã hội Việt Nam quy định trách nhiệm người hưởng trợ cấp thất nghiệp phải nộp sổ bảo hiểm xã hội (BHXH) cho BHXH huyện chi trả trợ cấp thất nghiệp vào tháng đầu nhận trợ cấp và nhận lại sổ BHXH vào tháng cuối cùng của tháng nhận trợ cấp thất nghiệp.
          Theo Quyết định 1764/QĐ-BHXH ngày 24/12/2012 của Tổng Giám đốc Bảo hiểm xã hội Việt Nam về việc sửa đổi bổ sung một số điều của Quyết định 488/QĐ-BHXH ngày 23/05/2012 của Bảo hiểm xã hội Việt Nam. Có sửa đổi Điểm a Khoản 4 Điều 23 là người hưởng trợ cấp thất nghiệp chỉ xuất trình sổ BHXH cho BHXH huyện chi trả trợ cấp thất nghiệp để xác nhận việc hưởng chế độ thất nghiệp. Đồng thời bãi bỏ Điểm b khoản 4 Điều 23 của Quyết định 488/QĐ-BHXH ngày 23/05/2012 của Bảo hiểm xã hội Việt Nam. Chỉ xuất trình sổ BHXH để xác nhận việc hưởng chế độ thất nghiệp chứ không nộp sổ BHXH cho cơ quan Bảo hiểm xã hội nơi chi trả trợ cấp thất nghiệp. 
          Hiện nay BHXH tỉnh Hậu Giang đang thực hiện theo hai Quyết định này. Vậy bạn liên hệ BHXH thị xã Ngã Bảy nhận lại sổ BHXH theo quy định.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào