09:52 | 13/09/2016
Loading...

Dùng sách photo để học tập là không phạm luật?

rước đây cô PLĐC có dạy rằng nếu e dùng sách photo để học tập, nghiên cứu, không dùng ở mục đích mua bán là không phạm luật. điều đó có đúng không ạ?? Vậy nếu như em sử dụng sách photo để lập nên 1 tủ sách trao đổi với các bạn khác với quy mô lớn thì em có vi phạm luật không ạ??? các anh chị có thể cung cấp cho em một số thông tin về luật sử dụng sách, về luật bản quyền được không ạ?? Em có thể tìm hiểu sâu hơn về vấn đề ở những điều luật thuộc bộ luật nào được ạ???

Trước hết chúng tôi hiểu từ photo ở đây là một dạng của hình thức sao chép. Và sách là một dạng của tác phẩm.

Theo Khoản 10 Điều 4. Giải thích từ ngữ (Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của luật sở hữu trí tuệ 2009) thì

“Sao chép là việc tạo ra một hoặc nhiều bản sao của tác phẩm hoặc bản ghi âm, ghi hình bằng bất kỳ phương tiện hay hình thức nào, bao gồm cả việc tạo bản sao dưới hình thức điện tử”

 Vì vậy căn cứ vào Điều 25, các khoản a, đ của Luật sở hữu trí tuệ hiện hành.

Điều 25. Các trường hợp sử dụng tác phẩm đã công bố không phải xin phép, không phải trả tiền nhuận bút, thù lao

...

a) Tự sao chép một bản nhằm mục đích nghiên cứu khoa học, giảng dạy của cá nhân;

đ) Sao chép tác phẩm để lưu trữ trong thư viện với mục đích nghiên cứu;

…”

Thì điều mà giảng viên dạy môn PLĐC của bạn nói là hoàn toàn chính xác.

 Việc bạn lập một tủ sách photo trao đổi với các bạn khác với quy mô lớn cũng không vi phạm pháp luật. Tuy nhiên cần lưu ý việc lập tủ sách này chỉ nhằm mục đích học tập và nghiên cứu, không nhằm mục đích thương mại.

Để tìm hiểu sâu hơn về vấn đề này, bạn có thể tham khảo thêm tại Luật sở hữu trí tuệ năm 2005 được sửa đổi bổ sung năm 2009 và các văn bản hướng dẫn thi hành.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào