15:44 | 14/09/2016
Loading...

Hướng dẫn tính đơn giá dự thầu

Theo hướng dẫn của Bộ Xây dựng, nhà thầu xây dựng có quyền quyết định định mức, đơn giá và các chi phí khác liên quan đến giá dự thầu khi tham gia đấu thầu. Bà Nguyễn Hương Giang, công tác tại Công ty cổ phần Xây dựng Thủy lợi Hải Phòng, phản ánh: Công ty bà Giang lập đơn giá hồ sơ dự thầu hạng mục đê tả Hoàng Long, huyện Gia Viễn, tỉnh Ninh Bình trên cơ sở định mức tại Công văn số 1776/BXD-VP ngày 16/8/2007 của Bộ Xây dựng. Nhân công tính theo Nghị định số 70/2011/NĐ-CP ngày 22/8/2011 của Chính phủ, máy thi công tính trực tiếp theo Thông tư số 06/2010/TT-BXD ngày 26/5/2010 của Bộ Xây dựng. Khi chấm thầu, Ban Quản lý dự án và tổ chuyên gia đã tính lại đơn giá, hệ số điều chỉnh nhân công và máy thi công theo hướng dẫn của UBND tỉnh và giảm trừ phần chênh lệch so với đơn giá nhà thầu lập. Bà Giang hỏi: Tổ chuyên gia chấm thầu thực hiện việc giảm trừ có đúng quy định không?

Giá ca máy và thiết bị thi công xây dựng được xác định theo hướng dẫn tại Thông tư số 06/2010/TT-BXD ngày 26/5/2010 của Bộ Xây dựng hướng dẫn phương pháp xác định giá ca máy và thiết bị thi công xây dựng công trình là giá tham khảo để chủ đầu tư lập dự toán hay nhà thầu tính đơn giá, chi phí gói thầu và không mang tính chất bắt buộc.

Theo Điều 27 Nghị định số 112/2009/NĐ-CP ngày 14/12/2009 của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư xây dựng công trình thì nhà thầu xây dựng có quyền quyết định định mức, đơn giá và các chi phí khác liên quan đến giá dự thầu khi tham gia đấu thầu.

Khi chấm thầu, tổ chuyên gia đấu thầu trên cơ sở nội dung hồ sơ mời thầu, hồ sơ dự thầu và các quy định của pháp luật về đấu thầu có liên quan để lựa chọn nhà thầu đáp ứng yêu cầu của hồ sơ mời thầu.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào