08:43 | 09/09/2016
Loading...

Người có công được hưởng đồng thời 2 chế độ?

Ông Thái Bá Việt hỏi: Trường hợp người tham gia hoạt động kháng chiến trước năm 1975, bị địch bắt tù đày, đã được hưởng chế độ thương binh, thì có được hưởng chế độ hàng tháng nữa không?

Theo quy định tại khoản 1 Điều 7 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng thì trường hợp thuộc hai đối tượng người có công với cách mạng trở lên được hưởng trợ cấp, phụ cấp đối với từng đối tượng, các chế độ khác được hưởng mức ưu đãi của một đối tượng.

Theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 29 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng thì người hoạt động cách mạng hoặc hoạt động kháng chiến bị địch bắt tù, đày được hưởng trợ cấp hàng tháng.

Căn cứ quy định nêu trên, trường hợp người tham gia hoạt động kháng chiến trước năm 1975, bị địch bắt tù đày, đã làm hồ sơ và hưởng chế độ thương binh vẫn được hưởng chế độ hàng tháng đối với người tham gia kháng chiến bị địch bắt tù đày nếu đủ giấy tờ theo quy định chứng minh có tham gia cách mạng hoặc kháng chiến và thời gian, địa điểm bị tù, đày.

Thư Viện Pháp Luật

TRA CỨU HỎI ĐÁP
Hỏi đáp mới nhất về
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào