Công ty không có quyết định chấm dứt hợp đồng với với người lao động đã nghĩ việc có đúng không?

Kính gửi sở LĐ . Tôi làm việc ở một cty tư nhân được hơn 3 năm. Ngày 7/8/2014 tôi bị cty kỷ luật và sa thải . Ngày 13/10 tôi đến đăng ký Bảo Hiểm Thất Nghiệp, tôi chỉ có Quyết định Kỷ Luật Lao Động sa thải cty đưa ra. Đến ngày 20/10 bên BHTN thông báo là Quyết Định kỷ luật là không hợp lệ, yêu cầu phải có Quyết Định chấm dứt hợp đồng và tôi được giải thích Quyết Định kỷ luật chỉ mang tính chất nội bộ không áp dụng là BHTN. Tôi quay lại cty gặp giám đốc xin quyết định chấm dứt hợp đồng , tôi cũng trình bày lý do xin quyết định chấm dứt hợp đồng như bên BH hướng dẫn nhưng giám đốc không ra quyết định chấm dứt hợp đồng, giám đốc giải thích cty chỉ có 1 quyết định này, mỗi người chỉ có 1 quyết định không thể ra nhiều quyết định được. Tôi xin hỏi bây giờ để làm BHTN được tôi phải làm gì , cty không có quyết định chấm dứt hợp đồng với tôi như vậy là có đúng không , nếu không đúng tôi phải gửi đơn đến đâu để khiếu nại . Tôi xin cảm ơn

Trường hợp của bạn đã bị xử lý kỷ luật lao động với hình thức sa thải theo khoản 3 Điều 125 Bộ luật Lao động năm 2012. Theo quy định tại khoản 8 Điều 36 Bộ luật Lao động năm 2012 thì bạn thuộc trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động và người sử dụng lao động phải có quyết định chấm dứt hợp đồng lao động đối với bạn.

Trường hợp của bạn đã có quyết định kỷ luật sa thải nhưng chưa có quyết định chấm dứt hợp đồng lao động là còn thiếu chứ không phải không hợp lệ. Vì vậy, bạn có thể liên hệ với lãnh đạo Công ty để được cung cấp quyết định chấm dứt hợp đồng lao động để bổ sung hồ sơ giải quyết chế độ bảo hiểm thất nghiệp.

Nếu Công ty không cung cấp quyết định chấm dứt hợp đồng lao động đối với bạn thì bạn có thể gửi đơn khiếu nại đến Sở Lao động - Thương binh và Xã hội thành phố Đà Nẵng để được hướng dẫn và giải quyết./.

Thư Viện Pháp Luật

Người lao động
Hỏi đáp mới nhất về Người lao động
Hỏi đáp Pháp luật
Gia đình có giỗ thì người lao động có được nghỉ hưởng nguyên lương hay không?
Hỏi đáp Pháp luật
Người lao động nghỉ việc sau tết không cần báo trước khi nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Người lao động có bắt buộc phải bồi thường tiền sửa chữa thiết bị hư hỏng tại nơi làm việc không?
Hỏi đáp Pháp luật
Nộp đơn xin nghỉ việc sau tết thì bao giờ chính thức được nghỉ?
Hỏi đáp Pháp luật
Mẫu phiếu đánh giá năng lực nhân viên là mẫu nào mới nhất năm 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Bảng tính tuổi dương 2024 chuẩn nhất cho các năm sinh? Quy định tuổi lao động hiện nay như thế nào?
Hỏi đáp Pháp luật
Bảng tính tuổi âm dương chi tiết nhất 2024?
Hỏi đáp Pháp luật
Người lao động nghỉ phép có được hưởng tiền phụ cấp xăng xe, ăn trưa không?
Hỏi đáp Pháp luật
Ngày vía Thần Tài người lao động có được nghỉ làm để cúng Thần Tài không?
Hỏi đáp Pháp luật
Khung giờ đẹp cúng vía Thần Tài năm 2024? Công ty có được bắt người lao động làm thêm giờ vào ngày vía thần tài không?
Đặt câu hỏi

Quý khách cần hỏi thêm thông tin về có thể đặt câu hỏi tại đây.

Đi đến trang Tra cứu hỏi đáp về Người lao động
220 lượt xem
Tra cứu hỏi đáp liên quan
Người lao động
Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch
Thông báo
Bạn không có thông báo nào