Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 2746/TCT-KK năm 2014 về hoàn thuế giá trị gia tăng thanh toán qua ngân hàng đối với hàng hóa dịch vụ xuất khẩu do Tổng cục Thuế ban hành

Số hiệu: 2746/TCT-KK Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Thuế Người ký: Trần Văn Phu
Ngày ban hành: 21/07/2014 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
----------------

Số: 2746/TCT-KK
V/v hoàn thuế GTGT.

Hà Nội, ngày 21 tháng 07 năm 2014

 

Kính gửi: Cục Thuế tỉnh Ninh Bình.

Trả lời công văn số 1020/CT-KK&KTT ngày 13/5/2014 của Cục Thuế tỉnh Ninh Bình về việc thanh toán qua ngân hàng đối với hàng hóa dịch vụ xuất khẩu của Doanh nghiệp tư nhân Nam Phương, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Căn cứ hướng dẫn tại Khoản 3 Điều 16 Thông tư 06/2012/TT-BTC ngày 11/01/2012 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế giá trị gia tăng và hướng dẫn thi hành Nghị định số 123/2008/NĐ-CP ngày 08/12/2008 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế giá trị gia tăng:

“3. Hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu phải thanh toán qua ngân hàng

a) Thanh toán qua ngân hàng là việc chuyển tiền từ tài khoản của bên nhập khẩu sang tài khoản mang tên bên xuất khẩu mở tại ngân hàng theo các hình thức thanh toán phù hợp với thỏa thuận trong hợp đồng và quy định của ngân hàng. Chứng từ thanh toán tiền là giấy báo Có của ngân hàng bên xuất khẩu về số tiền đã nhận được từ tài khoản của ngân hàng bên nhập khẩu...”.

Trường hợp Doanh nghiệp tư nhân Nam Phương ký hợp đồng xuất khẩu hàng hóa với CIMENTIA TRADING AG, trong đó có điều khoản thanh toán bằng thư tín dụng chuyển khoản không hủy ngang và hai bên đều chỉ định Công ty TNHH dịch vụ thương mại Lan Hương (không phải là văn phòng đại diện tại Việt Nam) là đại diện đàm phán và thanh toán, trên Phiếu báo Có của Ngân hàng thương mại Cổ phần Quân đội - Chi nhánh Ninh Bình có ghi tên đơn vị trả là Công ty TNHH dịch vụ thương mại Lan Hương và tên đơn vị thụ hưởng là Doanh nghiệp tư nhân Nam Phương thì việc thanh toán như trên không đáp ứng quy định về điều kiện thanh toán qua ngân hàng để khấu trừ, hoàn thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hóa xuất khẩu theo quy định tại Khoản 3 Điều 16 Thông tư 06/2012/TT-BTC nêu trên.

Tổng cục Thuế thông báo để Cục Thuế tỉnh Ninh Bình biết. Đối với các vướng mắc của đơn vị, để thực hiện đúng quy định, đề nghị Cục Thuế khi có văn bản gửi về Tổng cục Thuế cần phải có đề xuất xử lý vụ việc cụ thể. Tổng cục Thuế chỉ trả lời khi có đề xuất của Cục Thuế.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
- Vụ PC (BTC);
- Các Vụ (TCT): PC (2b), CS;
- Lưu: VT, KK.

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Trần Văn Phu

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 2746/TCT-KK năm 2014 về hoàn thuế giá trị gia tăng thanh toán qua ngân hàng đối với hàng hóa dịch vụ xuất khẩu do Tổng cục Thuế ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


3.316

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
DMCA.com Protection Status

IP: 3.93.75.242