Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 12573/BTC-TCHQ về gửi, vận chuyển tiền tệ qua đường bưu chính do Bộ Tài chính ban hành

Số hiệu: 12573/BTC-TCHQ Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Bộ Tài chính Người ký: Đỗ Hoàng Anh Tuấn
Ngày ban hành: 20/09/2011 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 12573/BTC-TCHQ
V/v gửi, vận chuyển tiền tệ qua đường bưu chính

Hà Nội, ngày 20 tháng 09 năm 2011

 

Kính gửi:

- Bộ Thông tin và Truyền thông;
- Ngân hàng Nhà nước Việt Nam.

 

Trong quá trình thực hiện thủ tục hải quan đối với hàng hóa xuất nhập khẩu qua đường bưu chính, Bộ Tài chính nhận được phản ánh vướng mắc của cơ quan hải quan khi thực hiện thủ tục hải quan đối với các trường hợp gửi tiền Việt Nam, ngoại hối trong các bưu phẩm, bưu kiện xuất nhập khẩu, Bộ Tài chính có ý kiến trao đổi với quý cơ quan như sau:

Trước đây, theo quy định tại khoản 3 Điều 18 Pháp lệnh Bưu chính Viễn thông thì tiền Việt Nam, ngoại hối thuộc loại hàng hóa cấm gửi trong thư, bưu phẩm, bưu kiện và bị phạt tiền từ 500.000 đến 1.000.000 đồng theo quy định tại Nghị định 142/2004/NĐ-CP ngày 08/7/2004 của Chính phủ (được sửa đổi, bổ sung tại Nghị định 55/2010/NĐ-CP) quy định xử phạt vi phạm hành chính về bưu chính, viễn thông và tần số vô tuyến điện.

Luật Bưu chính có hiệu lực từ 01/01/2011 quy định không được gửi, chấp nhận, vận chuyển: hàng hóa cấm lưu thông, hàng hóa cấm xuất nhập khẩu, vật phẩm, hàng hóa bị cấm vận chuyển theo đường bưu chính và có chế tài xử phạt quy định tại Nghị định 58/2011/NĐ-CP ngày 08/7/2011 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hải quan. Tuy nhiên, chưa quy định cụ thể danh mục các loại hàng hóa không được gửi, nhận gửi, vận chuyển do đó chưa xác định được việc gửi tiền Việt Nam, ngoại hối qua đường bưu chính là cấm hay không, việc gửi, vận chuyển tiền, ngoại hối có vi phạm hành chính hay không và khi phát hiện ra thì xử lý như thế nào?

Nếu việc gửi tiền Việt Nam, ngoại tệ, kim loại quý trong thư, bưu phẩm, bưu kiện xuất khẩu, nhập khẩu không vi phạm pháp luật thì tiếp tục thực hiện thủ tục hải quan đối với hàng hóa này hay trả lại tiền cho người gửi, người nhận thư bưu phẩm, bưu kiện và được thực hiện như thế nào.

Bộ Tài chính cho rằng: tiền Việt Nam, ngoại hối là loại hàng hóa đặc biệt, có ảnh hưởng đến việc hoạt động quản lý tiền tệ của Chính phủ, do đó, đề nghị Bộ Thông tin và Truyền thông, Ngân hàng Nhà nước có ý kiến về nội dung vướng mắc nêu trên để Bộ Tài chính sớm có biện pháp xử lý và mong nhận được ý kiến trả lời trước ngày 26/9/2011.

Trân trọng sự phối hợp của quý cơ quan.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- Lưu: VT, TCHQ.

KT. BỘ TRƯỞNG
THỨ TRƯỞNG




Đỗ Hoàng Anh Tuấn

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 12573/BTC-TCHQ về gửi, vận chuyển tiền tệ qua đường bưu chính do Bộ Tài chính ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


1.691

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
DMCA.com Protection Status

IP: 18.204.48.199