Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Thành Viên

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn số 842/BXD-PC về việc giải đáp pháp luật do Bộ Xây dựng ban hành

Số hiệu: 842/BXD-PC Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Bộ Xây dựng Người ký: Nguyễn Trần Nam
Ngày ban hành: 15/05/2009 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ XÂY DỰNG
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập – Tự do – Hạnh phúc
----------

Số: 842/BXD-PC
Về việc giải đáp pháp luật

Hà Nội, ngày 15 tháng 5 năm 2009

 

Kính gửi: Công ty TNHH Đông Dương

Phúc đáp văn bản số 16-2009/CV-PN ngày 27/4/2009 của Công ty TNHH Đông Dương “Về việc xin hướng dẫn về thủ tục xin cấp sổ hồng tại TPHCM”. Sau khi nghiên cứu, Bộ Xây dựng có ý kiến như sau:

1. Về vấn đề bàn giao hạ tầng:

- Theo quy định của Luật nhà ở, Nghị định 90/2006/NĐ-CP ngày 6/9/2006 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật nhà ở thì trong các điều kiện để được xem xét cấp giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở (sổ hồng) không có điều kiện yêu cầu chủ đầu tư phải có biên bản nghiệm thu hoàn thành đầu tư xây dựng hệ thống hạ tầng kỹ thuật và bàn giao cho Uỷ ban nhân dân Quận, Huyện đưa vào sử dụng.

- Dự án tại số 4 Nguyễn Đình Chiểu, phường Đa Kao, Quận 1, Thành phố Hồ Chí Minh là dự án tổ hợp văn phòng – nhà ở trên khu đất có diện tích 1.190m2 với phần ngầm gồm 3 tầng hầm, phần nổi gồm tầng trệt, lửng, 18 tầng lầu và tầng mái tổng diện tích sàn xây dựng là 17.537m2 theo Quyết định số 630/QĐ-BTC ngày 26/3/2006 của Bộ trưởng Bộ Tài chính về việc phê duyệt dự án đầu tư xây dựng Tổ hợp văn phòng – nhà ở AFC Sài gòn tại Thành phố Hồ Chí Minh. Đây là dự án 1 công trình, phần hạ tầng kỹ thuật và hạ tầng xã hội nằm trong khuôn viên đất của công trình này. Do vậy dự án này không có phần hạ tầng kỹ thuật và hạ tầng xã hội cần phải bàn giao cho chính quyền địa phương theo quy định tại khoản 3 Điều 17 Luật nhà ở và Quyết định 54/2007/QĐ-UBND ngày 30/3/2007 của Uỷ ban nhân dân Thành phố Hồ Chí Minh.

2. Về việc áp dụng Thông tư 01/2009/TT-BXD ngày 25/2/2009 của Bộ Xây dựng:

Đối với các hợp đồng thuộc dự án số 4 Nguyễn Đình Chiểu đã được ký kết và công chứng từ ngày 8/12/2007 thì phải tuân thủ các quy định của Luật nhà ở, Luật kinh doanh bất động sản và các văn bản hướng dẫn thi hành. Tuy nhiên Thông tư 01/2009/TT-BXD ngày 25/2/2009 của Bộ Xây dựng có hiệu lực thi hành sau 45 ngày kể từ ngày ký. Do vậy những hợp đồng ký kết trước ngày Thông tư này có hiệu lực thi hành thì không nhất thiết phải điều chỉnh lại theo những quy định và mẫu hợp đồng tại Thông tư này.

Trên đây là ý kiến của Bộ Xây dựng, thông báo để Công ty TNHH Đông Dương biết, thực hiện./.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- Bộ trưởng Nguyễn Hồng Quân (để b/c);
- Uỷ ban nhân dân TPHCM;
- Uỷ ban nhân dân Quận 1, TPHCM;
- Sở Xây dựng TPHCM;
- Lưu : VP, PC, QLN&TTBĐS;

KT. BỘ TRƯỞNG
THỨ TRƯỞNG




 Nguyễn Trần Nam

 

tin noi bat
Thông báo khi VB này bị sửa đổi, bổ sung, có hoặc hết hiệu lực
Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn số 842/BXD-PC về việc giải đáp pháp luật do Bộ Xây dựng ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


1.105
DMCA.com Protection Status

IP: 54.163.20.57