Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 8784/BCT-KH năm 2018 về thay đổi địa điểm trụ sở Văn phòng đại diện của thương nhân nước ngoài do Bộ Công thương ban hành

Số hiệu: 8784/BCT-KH Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Bộ Công thương Người ký: Dương Duy Hưng
Ngày ban hành: 29/10/2018 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ CÔNG THƯƠNG
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 8784/BCT-KH
V/v thay đổi địa điểm trụ sở Văn phòng đại diện của thương nhân nước ngoài

Hà Nội, ngày 29 tháng 10 năm 2018

 

Kính gửi: Chi nhánh Công ty Luật TNHH Trí Minh tại Thành phố Hồ Chí Minh
(Địa chỉ: Tầng 8, Tòa nhà Alpha Tower, số 151 Nguyễn Đình Chiểu, phường 6, Quận 3, Thành phố Hồ Chí Minh)

Trả lời đề nghị của Chi nhánh Công ty Luật TNHH Trí Minh tại Thành phố Hồ Chí Minh tại Công văn số 01/2018/CV về việc hướng dẫn về thay đổi địa điểm trụ sở Văn phòng đại diện của thương nhân nước ngoài, Bộ Công Thương có ý kiến như sau:

1. Về việc thay đổi địa điểm trụ sở Văn phòng đại diện của thương nhân nước ngoài

- Khoản 6 Điều 15 Nghị định số 07/2016/NĐ-CP ngày 25 tháng 01 năm 2016 của Chính phủ quy định chi tiết Luật Thương mại về Văn phòng đại diện, Chi nhánh của thương nhân nước ngoài tại Việt Nam quy định cụ thể về việc thương nhân nước ngoài phải làm thủ tục điều chỉnh Giấy phép thành lập văn phòng đại diện khi có "thay đi địa chỉ đặt trụ sở của Văn phòng đại diện trong một tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương hoặc trong khu vực địa lý thuộc phạm vi quản lý của một Ban quản lý";

- Điểm b Khoản 1 Điều 16 Nghị định số 07/2016/NĐ-CP quy định về hồ sơ điều chỉnh Giấy phép thành lập văn phòng đại diện trong trường hợp thay đổi địa chỉ đặt trụ sở Văn phòng đại diện như sau: "Bản sao biên bản ghi nh hoặc thỏa thuận thuê địa điểm hoặc bản sao tài liệu chứng minh thương nhân có quyền khai thác, sử dụng địa điểm để đặt trụ sở Văn phòng đại diện; bản sao tài liệu về địa điểm dự kiến đặt trụ sở Văn phòng đại diện theo quy định tại Điều 28 Nghị định này và quy định pháp luật có liên quan"

2. Về quy định của Nghị định số 39/2007/NĐ-CP

Khoản 1 Điều 3 Nghị định số 39/2007/NĐ-CP ngày 16 tháng 03 năm 2007 của Chính phủ quy định:

1. Cá nhân hoạt động thương mại là cá nhân tự mình hàng ngày thực hiện một, một số hoặc toàn bộ các hoạt động được pháp luật cho phép vmua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ và các hoạt động nhằm mục đích sinh lợi khác nhưng không thuộc đối tượng phải đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật về đăng ký kinh doanh và không gọi là “thương nhân” theo quy định của luật Thương mại. Cụ thể bao gồm những cá nhân thực hiện các hoạt động thương mại sau đây:

a) Buôn bán rong (buôn bán dạo) là các hoạt động mua, bán không có địa điểm c định (mua rong, bán rong hoặc vừa mua rong vừa bán rong), bao gồm cả việc nhận sách báo, tạp chí, văn hóa phẩm của các thương nhân được phép kinh doanh các sản phẩm này theo quy định của pháp luật để bán rong;

b) Buôn bán vặt là hoạt động mua bán những vật dụng nhỏ lẻ có hoặc không có địa điểm cố định;

c) Bán quà vặt là hoạt động bán quà bánh, đồ ăn, nước uống (hàng nước) có hoặc không có địa điểm cố định;

d) Buôn chuyến là hoạt động mua hàng hóa từ nơi khác về theo từng chuyến để bán cho người mua buôn hoặc người bán lẻ;

đ) Thực hiện các dịch vụ: đánh giày, bán vé số, chữa khóa, sửa chữa xe, trông giữ xe, rửa xe, cắt tóc, vẽ tranh, chụp ảnh và các dịch vụ khác có hoặc không có địa điểm cố định;

e) Các hoạt động thương mại một cách độc lập, thưng xuyên không phải đăng ký kinh doanh khác”.

Như vậy, chỉ căn cứ vào quy định trên của Nghị định số 39/2007/NĐ-CP , không đủ cơ sở đ khẳng định cá nhân sở hữu nhà ở/bất động sản cho thương nhân nước ngoài thuê làm trụ sở của Văn phòng đại diện của mình tại Việt Nam phải đăng ký kinh doanh.

3. Việc đăng ký kinh doanh của hộ kinh doanh thuộc phạm vi điều chỉnh của pháp luật về đăng ký kinh doanh (Nghị định số 78/2015/NĐ-CP). Việc cá nhân, tổ chức cho thuê nhà, cho thuê bất động sản thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật Nhà ở, Luật Kinh doanh bất động sản và các quy định pháp luật chuyên ngành có liên quan. Do vậy, đề nghị Chi nhánh Công ty Luật TNHH Trí Minh căn cứ vào quy định pháp luật trong các lĩnh vực trên để có cơ sở giải quyết vướng mắc của Công ty về trường hợp cá nhân cho thuê nhà làm trụ sở Văn phòng đại diện của thương nhân nước ngoài. Trường hợp Chi nhánh Công ty còn vướng mắc về quy định pháp luật trong các lĩnh vực trên, đề nghị Chi nhánh Công ty liên hệ với các Bộ quản lý ngành để được hướng dẫn thực hiện theo đúng quy định.

Bộ Công Thương hướng dẫn để Chi nhánh Công ty Luật TNHH Trí Minh tại Thành phố Hồ Chí Minh được biết./.

 


Nơi nhận:
- Như trên;
-
PC;
- Lưu: VT, KT.

TL. BỘ TRƯỞNG
VỤ TRƯỞNG VỤ KẾ HOẠCH




Dương Duy Hưng

 

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 8784/BCT-KH năm 2018 về thay đổi địa điểm trụ sở Văn phòng đại diện của thương nhân nước ngoài do Bộ Công thương ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


415

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
DMCA.com Protection Status

IP: 35.170.75.58