Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn số 307/TCHQ-GSQL về việc vướng mắc về C/O mẫu AK và mẫu E do Tổng cục Hải quan ban hành

Số hiệu: 307/TCHQ-GSQL Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Hải quan Người ký: Vũ Ngọc Anh
Ngày ban hành: 16/01/2009 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập – Tự do – Hạnh phúc
---------

Số: 307/TCHQ-GSQL
V/v vướng mắc về C/O mẫu AK và mẫu E

Hà Nội, ngày 16 tháng 01 năm 2009

 

Kính gửi: Cục Hải quan TP. Hồ Chí Minh

Trả lời công văn số 126/HQHCM-NV ngày 09/01/2009 của Cục Hải quan TP. Hồ Chí Minh đề nghị giải đáp vướng mắc về C/O mẫu AK của Hàn Quốc và C/O mẫu E của Trung Quốc, Tổng cục Hải quan có ý kiến như sau:

1. Về C/O mẫu AK của Hàn Quốc.

Tại công văn số công văn số 1972/TCHQ-GSQL ngày 29/04/2008 và số 4525/TCHQ-GSQL ngày 12/09/2008, Tổng cục Hải quan đã hướng dẫn về việc kiểm tra C/O mẫu AK điện tử của Hàn Quốc.

Đối với C/O cấp theo hình thức cấp điện tử, dấu và chữ ký trên C/O không phải là dấu đóng bằng tay và chữ ký tay hoặc chữ ký đóng dấu, mà đó là file hình ảnh được cơ quan có thẩm quyền điền vào ô 12 của C/O sau khi chấp nhận cấp C/O. Cơ quan cấp thực hiện chế độ bảo mật chặt chẽ đối với toàn bộ dữ liệu về C/O.

Do vậy, đề nghị đơn vị truy cập website của cơ quan cấp và đối chiếu với danh sách mẫu dấu, chữ ký Tổng cục đã thông báo để kiểm tra tính xác thực của C/O mẫu AK của Hàn Quốc theo quy định. Nếu các thông tin phù hợp với nhau và không có nghi ngờ nào khác về xuất xứ lô hàng thì chấp nhận C/O và áp dụng mức thuế suất ưu đãi AKFTA.

2. Về dòng chữ " ISSUED RETROACTIVELY" trên C/O mẫu E.

Theo quy định tại Điểm 2 Điều 10 Phụ lục III Quyết định số 12/2007/QĐ-BTM ngày 31/05/2007 của Bộ Công Thương về Quy chế xuất xứ ASEAN - Trung Quốc, C/O mẫu E cấp sau phải đóng dấu "ISSUED RETROACTIVELY".

Theo Hiệp định thương mại tự do ASEAN - Trung Quốc, C/O cấp sau phải có dòng chữ "ISSUED RETROACTIVELY" nhưng không có quy định cụ thể dòng chữ này phải được đóng dấu hay đánh máy.

Do vậy, trường hợp dòng chữ này được đóng dấu hay đánh máy thì cơ quan Hải quan vẫn chấp nhận C/O mẫu E. Tuy nhiên, nếu đơn vị kiểm tra, phát hiện có dấu hiệu nghi ngờ dòng chữ không phải do cơ quan cấp đánh máy hoặc đóng dấu, mà do doanh nghiệp tự điền vào thì phải tiến hành điều tra, xác minh C/O theo quy định.

Tổng cục Hải quan hướng dẫn để Cục Hải quan TP. Hồ Chí Minh biết và thực hiện./.

 

 

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Vũ Ngọc Anh

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn số 307/TCHQ-GSQL về việc vướng mắc về C/O mẫu AK và mẫu E do Tổng cục Hải quan ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


3.850

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
DMCA.com Protection Status

IP: 3.214.184.124