Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 7077/CT-TTHT năm 2015 về lập hóa đơn đối với khoản thu hộ, chi hộ của hoạt động bán căn hộ chung cư, nền nhà tái định cư do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Số hiệu: 7077/CT-TTHT Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh Người ký: Trần Thị Lệ Nga
Ngày ban hành: 07/08/2015 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP. HỒ CHÍ MINH
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 7077/CT-TTHT
V/v: Lập hóa đơn

Thành phố Hồ Chí Minh, ngày 07 tháng 08 năm 2015

 

Kính gửi: Công ty TNHH MTV Dịch vụ Công ích Huyện Bình Chánh
Địa chỉ: D2/1 Khu phố 4 - TT.Tân Túc - H. Bình Chánh
Mã số thuế: 0301897104

Trả li văn bản s 366/DVCI.TV ngày 12/06/2015 của Công ty về lập hóa đơn đối với khoản thu hộ, chi hộ của hoạt động bán căn hộ chung cư, nền nhà tái định cư (hồ sơ bổ sung số 384/DVCI ngày 08/07/2015) tiếp theo công văn số 6287/CT-TTHT ngày 17/07/2015, Cục Thuế TP có ý kiến như sau:

Căn cứ Khoản 7 Điều 7 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài Chính hướng dẫn về thuế GTGT quy định về giá tính thuế:

“Đối với hàng hóa bán theo phương thức trả góp, trả chậm là giá tính theo giá bán trả một lần chưa có thuế GTGT của hàng hóa đó, không bao gồm khoản lãi trả góp, lãi trả chậm...”

Căn cứ Khoản 2.a Điều 16 Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/03/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn về hóa đơn chứng từ bán hàng hóa, cung ứng ứng dịch vụ (có hiệu lực thi hành từ ngày 01/06/2014 đến nay) quy định tiêu thức “ngày tháng năm” lập hóa đơn:

“Ngày lập hóa đơn đối với bán hàng hóa là thời điểm chuyển giao quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng hàng hóa cho người mua, không phân biệt đã thu được tiền hay chưa thu được tiền.

…”

Trường hợp Công ty bán căn hộ chung cư, nền đất tái định cư theo phương thức trả góp hàng tháng (t 5 năm đến 15 năm) về nguyên tắc khi bàn giao căn hộ, nền nhà cho các hộ dân, Công ty phải lập hóa đơn cho toàn bộ giá trị hợp đồng (không bao gồm tiền lãi trả chậm). Theo thỏa thuận tại hợp đồng người mua hoàn tất nghĩa vụ tài chính Công ty mới làm thủ tục đề nghị cấp giấy chứng quyền sở hữu sử dụng cho người mua và tiền bán căn hộ, nền nhà tái định cư là khoản thu hộ hoàn trả cho ngân sách nên tạm thời khi người mua nộp tiền hàng tháng, Công ty lập chứng từ thu.

Đối với trường hợp cho thuê căn hộ tái định cư thì khi thu tiền thuê Công ty lập hóa đơn GTGT, kê khai nộp thuế GTGT theo quy định.

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.

 

 

Nơi nhận:
- Phòng KTT số 3;
-
Phòng PC;
-
Lưu (TTHT, HC).
1
738- 5084936/2015/hdct/tta

KT. CỤC TRƯỞNG
PHÓ CỤC TRƯỞNG




Trần Thị Lệ Nga

 

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 7077/CT-TTHT năm 2015 về lập hóa đơn đối với khoản thu hộ, chi hộ của hoạt động bán căn hộ chung cư, nền nhà tái định cư do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


2.527

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
DMCA.com Protection Status

IP: 3.226.122.74