Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn số 5001/TCT-CS về việc trả lời chính sách thuế do Tổng cục Thuế ban hành

Số hiệu: 5001/TCT-CS Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Thuế Người ký: Phạm Duy Khương
Ngày ban hành: 26/12/2008 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập – Tự do – Hạnh phúc
---------

Số: 5001/TCT-CS
V/v trả lời chính sách thuế

Hà Nội, ngày 26 tháng 12 năm 2008

 

Kính gửi: Cục thuế tỉnh Tây Ninh

Trả lời công văn số 2262/CT-THNVDT ngày 2/6/2008 của Cục thuế tỉnh Tây Ninh đề nghị giải đáp vướng mắc trong quá trình thực hiện chính sách thuế, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

1. Về Hợp đồng ngoại ký với nước ngoài

Từ ngày 1/1/2006 quy định về hợp đồng mua bán hàng hóa với nước ngoài được thực hiện theo quy định của Luật thương mại năm 2005 và các văn bản hướng dẫn thi hành. Khoản 2 Điều 27 Luật thương mại năm 2005 quy định: "Mua bán hàng hoá quốc tế phải được thực hiện trên cơ sở hợp đồng bằng văn bản hoặc bằng hình thức khác có giá trị pháp lý tương đương." Luật thương mại năm 2005 không có quy định bắt buộc hợp đồng mua bán hàng hóa quốc tế phải được đóng dấu của phía nước ngoài.

Đối với hợp đồng ngoại trong hồ sơ hoàn thuế GTGT: Cơ sở kinh doanh xin hoàn thuế GTGT đối với hàng xuất khẩu phải chịu trách nhiệm hoàn toàn trước pháp luật về tính chính xác của hợp đồng ngoại trong hồ sơ xin hoàn thuế. Trường hợp có tài liệu chứng minh cơ sở kinh doanh có gian lận trong việc lập hợp đồng ngoại thì cơ sở kinh doanh bị xử lý theo quy định của pháp luật.

Trường hợp Cục thuế nhận được hồ sơ hoàn thuế GTGT đối với hàng xuất khẩu của cơ sở kinh doanh xuất khẩu, nếu thấy có vấn đề cần làm rõ thì Cục thuế có thể yêu cầu cơ sở kinh doanh giải trình và cam đoan chịu trách nhiệm về các số liệu trong hồ sơ hoàn thuế và tính trung thực của hồ sơ hoàn thuế. Việc xử lý hoàn thuế được thực hiện theo quy trình hoàn thuế của Tổng cục đã ban hành.

2. Về thay đổi tỷ lệ GTGT, TNCT

Bộ Tài chính sẽ ban hành tỷ lệ GTGT, tỷ lệ TNCT để áp dụng thống nhất từ ngày 1/1/2009 cùng với việc áp dụng các Luật thuế giá trị gia tăng, Luật thuế thu nhập cá nhân.

Tổng cục Thuế trả lời để Cục thuế được biết./.

 

 

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Phạm Duy Khương

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn số 5001/TCT-CS về việc trả lời chính sách thuế do Tổng cục Thuế ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


3.118

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
DMCA.com Protection Status

IP: 34.204.191.0