Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Thành Viên

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 4939/CT-TTHT về thuế thu nhập cá nhân đối với hoạt động chuyển nhượng bất động sản do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Số hiệu: 4939/CT-TTHT Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Cục thuế TP Hồ Chí Minh Người ký: Trần Thị Lệ Nga
Ngày ban hành: 04/08/2010 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP.HỒ CHÍ MINH
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
----------------

Số: 4939/CT-TTHT
V/v: thuế TNCN đối với hoạt động chuyển nhượng BĐS.

TP.Hồ Chí Minh, ngày 04 tháng 08 năm 2010

 

Kính gửi: Trần Văn Lộc

Trả lời văn thư ngày 14/7/2010 của Ông về Thuế thu nhập cá nhân (TNCN) đối với hoạt động kinh doanh bất động sản, Cục thuế TP có ý kiến như sau:

- Tại Khoản 4, Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân của Quốc hội khóa XII, kỳ họp thứ 2, số 04/2007/QH12 ngày 21 tháng 11 năm 2007 quy định các khoản thu nhập được miễn thuế như sau:

“Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau”

Theo trình bày và hồ sơ kèm theo, thì Ông và Ông Trần Lê Bổng (anh ruột của Ông) là người đồng thừa kế căn nhà số 3/12 Hưng Hóa, phường 06, Quận Tân Bình, TP.HCM, căn nhà này đã có giấy chứng nhận Quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở (Ủy ban nhân dân Quận Tân Bình đã cấp Giấy Chứng nhận Quyền sử dụng đất căn nhà trên mang tên Ông Trần Lê Bổng và Ông ngày 05/11/2009). Ngày 05/01/2010 Ông Bổng cho phần bất động sản của Ông Bổng cho Ông theo Hợp đồng tặng cho Quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở.

Căn cứ hướng dẫn nêu trên, trường hợp Ông nhận quà tặng là bất động sản từ Ông Trần Lê Bổng (anh ruột) căn nhà tại số 3/12 Hưng Hóa, phường 06, Quận Tân Bình, TP.HCM thì thu nhập từ cho tặng bất động sản nêu trên được miễn thuế TNCN.

Cục thuế trả lời để Ông Lộc biết và thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật về thuế và các văn bản quy phạm pháp luật khác có liên quan và hướng dẫn tại công văn này./.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- CCT Tân Bình “để biết”
- P.PC
- Lưu: HC, TTHT.

TUQ. CỤC TRƯỞNG
TRƯỞNG PHÒNG TUYÊN TRUYỀN
HỖ TRỢ NGƯỜI NỘP THUẾ




Trần Thị Lệ Nga

 

tin noi bat
Thông báo khi VB này bị sửa đổi, bổ sung, có hoặc hết hiệu lực
Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 4939/CT-TTHT về thuế thu nhập cá nhân đối với hoạt động chuyển nhượng bất động sản do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


2.879
DMCA.com Protection Status

IP: 54.198.103.13