Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 3439/TCT-CS về chính sách thu tiền thuê đất do Tổng cục Thuế ban hành

Số hiệu: 3439/TCT-CS Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Thuế Người ký: Cao Anh Tuấn
Ngày ban hành: 27/09/2011 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
----------------

Số: 3439/TCT-CS
V/v: chính sách thu tiền thuê đất

Hà Nội, ngày 27 tháng 09 năm 2011

 

Kinh gửi:

- Cục thuế thành phố Hà Nội;
- HTX kinh doanh dịch vụ tổng hợp nông nghiệp An Phú.
(Địa chỉ: Tổ 24, Phường Nghĩa Đô, quận Cầu Giấy, Hà Nội)

 

Tổng cục Thuế nhận được Công văn số 08 - CV/HTX ngày 15/06/2011 về việc đề nghị giải đáp vướng mắc chính sách thuế đối với đất đai của Hợp tác xã kinh doanh dịch vụ tổng hợp nông nghiệp An Phú, về vấn đề này sau khi xin ý kiến Vụ Chính sách thuế, Cục QLCS, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Tại điểm e, khoản 1, Điều 35 Luật Đất đai năm 2003 quy định:

"1. Nhà nước cho thuê đất thu tiền thuê đất hàng năm trong các trường hợp sau đây:

e) Tổ chức kinh tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức cá nhân nước ngoài thuê đất để thực hiện dự án đầu tư sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối; làm mặt bằng xây dựng cơ sở sản xuất, kinh doanh; xây dựng công trình công cộng có mục đích kinh doanh; xây dựng kết cấu hạ tầng để chuyển nhượng hoặc cho thuê; hoạt động khoáng sản, sản xuất vật liệu xây dựng, làm đồ gốm;".

- Tại khoản 3 và khoản 5 Điều 38 Luật Đất đai năm 2003 quy định:

"Điều 38. Các trường hợp thu hồi đất

Nhà nước thu hồi đất trong các trường hợp sau đây:

...3. Sử dụng đất không đúng mục đích, sử dụng đất không có hiệu quả;

5. Đất được giao không đúng đối tượng hoặc không đúng thẩm quyền;"

- Tại khoản 1, Điều 8 Luật Quản lý thuế số 78/2006/QH11 quy định:

"Điều 8. Trách nhiệm của cơ quan quản lý thuế

1. Tổ chức thực hiện thu thuế theo quy định của pháp luật".

- Tại khoản 2, Điều 7 Nghị định số 142/2005/NĐ-CP ngày 14/11/2005 của Chính phủ về thu tiền thuê đất thuê mặt nước quy định:

"2. Tiền thuê đất, thuê mặt nước được thu kể từ ngày có quyết định cho thuê đất, thuê mặt nước của cơ quan nhà nước có thẩm quyền; trường hợp thời điểm bàn giao đất, mặt nước trên thực địa không đúng với thời điểm ghi trong quyết định cho thuê đất, thuê mặt nước thì thu tiền thuê đất, thuê mặt nước theo thời điểm bàn giao đất, mặt nước".

Tại khoản 1, Điều 17 Nghị định số 142/2005/NĐ-CP ngày 14/11/2005 của Chính phủ nêu trên quy định:

"1. Đối với trường hợp thuê đất, thuê mặt nước mới:

a) Hồ sơ địa chính về thuê đất do Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất hoặc cơ quan tài nguyên và môi trường gửi đến, quyết định giá cho thuê đất, thuê mặt nước của Chủ tịch ủy ban nhân dân cấp tỉnh, Giám đốc Sở Tài chính hoặc Chủ tịch ủy ban nhân dân cấp huyện là căn cứ để cơ quan thuế xác định số tiền thuê đất thuê mặt nước mà tổ chức, hộ gia đình, cá nhân phải nộp".

Đề nghị Cục thuế thành phố Hà Nội báo cáo Uỷ ban nhân dân thành phố Hà Nội chỉ đạo các cơ quan chức năng giải quyết trường hợp này theo đúng quy định của Luật đất đai. Sau khi có văn bản chính thức của cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác định rõ người được nhà nước trao quyền sử dụng đất, hình thức nhà nước trao quyền sử dụng đất thì cơ quan thuế sẽ thực hiện chính sách thu ngân sách nhà nước theo quy định của pháp luật./.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên
- Cục QLCS; Vụ CST;
- Vụ Pháp chế- TCT;
- Lưu VT, CS (2b).

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Cao Anh Tuấn

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 3439/TCT-CS về chính sách thu tiền thuê đất do Tổng cục Thuế ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


1.313

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn

DMCA.com Protection Status
IP: 3.215.183.251