Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 335/TCT-TTHT trả lời điều kiện miễn môn thi cấp chứng chỉ hành nghề dịch vụ làm thủ tục về thuế do Tổng cục Thuế ban hành

Số hiệu: 335/TCT-TTHT Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Thuế Người ký: Cao Anh Tuấn
Ngày ban hành: 23/01/2013 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 335/TCT-TTHT
V/v trả lời điều kiện miễn môn thi cấp CCHN dịch vụ làm thủ tục về thuế.

Hà Nội, ngày 23 tháng 01 năm 2013

 

Kính gửi:

Ông Phạm Bằng
Địa chỉ: 518/5 Ngô Quyền, KP 3, P.Vĩnh Lạc, TP Rạch Giá, tỉnh Kiên Giang.

 

Ngày 08/01/2013, Tổng cục Thuế nhận được Đơn xin xem xét miễn thi môn kế toán trong kỳ dự thi cấp chứng chỉ hành nghề dịch vụ làm thủ tục về thuế của ông Phạm Bằng (Địa chỉ: 518/5 Ngô Quyền, KP 3, P.Vĩnh Lạc, TP Rạch Giá, tỉnh Kiên Giang), Tổng cục Thuế trả lời như sau:

1. Về kỳ thi cấp chứng chỉ hành nghề dịch vụ làm thủ tục về thuế năm 2011:

Tại Điểm 3.5, Mục IV Thông tư 28/2008/TT-BTC ngày 03/4/2008 của Bộ Tài chính quy định: "Người đã làm việc trong lĩnh vực kế toán tại các tổ chức như: cơ quan quản lý Nhà nước, doanh nghiệp, đơn vị sự nghiệp, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp có trình độ từ đại học trở lên thuộc chuyên ngành kế toán hoặc kiểm toán và có thời gian công tác trong lĩnh vực kế toán liên tục từ 5 năm trở lên, nếu sau khi thôi làm việc trong cơ quan quản lý Nhà nước mà đăng ký dự thi để lấy Chứng chỉ hành nghề dịch vụ làm thủ tục về thuế trong thời hạn 3 năm, kể từ ngày có quyết định chuyển công tác, nghỉ hưu hoặc nghỉ việc thì được miễn môn thi kế toán."

Căn cứ quy định trên thì trường hợp của ông đã làm việc trong lĩnh vực kế toán tại doanh nghiệp liên tục từ 5 năm trở lên, có bằng Đại học nhưng không thuộc chuyên ngành kế toán, kiểm toán thì không thuộc diện được miễn môn kế toán.

2. Về kỳ thi cấp chứng chỉ hành nghề dịch vụ làm thủ tục về thuế năm 2012:

Thủ tục đăng ký dự thi, miễn môn thi... thực hiện theo Thông báo thi số 397/TCT-TB ngày 28/12/2012 và Thông tư 117/2012/TT-BTC ngày 19/7/2012 của Bộ Tài chính.

Tại Điểm c Khoản 1 Điều 14 Thông tư 117/2012/TT-BTC quy định đối tượng miễn môn thi kế toán: "c) Người đã làm việc trong lĩnh vực kế toán tại các tổ chức như: cơ quan quản lý Nhà nước, doanh nghiệp, đơn vị sự nghiệp, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp có trình độ từ cao đẳng trở lên thuộc chuyên ngành kế toán hoặc kiểm toán và có thời gian công tác trong lĩnh vực kế toán liên tục từ năm (05) năm trở lên, trừ đối tượng là cán bộ, công chức theo quy định của pháp luật."

Theo Đơn xin xem xét, ông trình bày: Ông tốt nghiệp Đại học tại chức chuyên ngành kinh tế nông nghiệp khóa 1983-1988 do trường Đại học Cần Thơ cấp bằng vào ngày 10/10/1990. Hiện nay, ông đã và đang làm kế toán cho DNTN Hoàng Giáp từ năm 2005 cho đến nay.

Căn cứ vào quy định nêu trên thì trường hợp của ông Phạm Bằng có thời gian công tác trong lĩnh vực kế toán tại doanh nghiệp liên tục từ năm năm trở lên, nhưng Bằng tốt nghiệp Đại học của ông không thuộc chuyên ngành kế toán hoặc kiểm toán. Do đó, ông không thuộc trường hợp được miễn thi môn kế toán trong kỳ dự thi cấp Chứng chỉ hành nghề dịch vụ làm thủ tục về thuế năm 2012.

Tổng cục Thuế trả lời để ông biết và thực hiện./.

 

 

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Cao Anh Tuấn

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 335/TCT-TTHT trả lời điều kiện miễn môn thi cấp chứng chỉ hành nghề dịch vụ làm thủ tục về thuế do Tổng cục Thuế ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


5.343

DMCA.com Protection Status
IP: 34.234.207.100