Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn số 2972/TCT-CS về việc chính sách miễn, giảm tiền sử dụng đất đối với đất được giao để xây dựng hệ thống cấp nước do Tổng cục Thuế ban hành

Số hiệu: 2972/TCT-CS Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Thuế Người ký: Phạm Duy Khương
Ngày ban hành: 06/08/2008 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập – Tự do – Hạnh phúc

------------

Số: 2972/TCT-CS
V/v tiền sử dụng đất đối với đất được giao để xây dựng hệ thống cấp nước.

Hà Nội, ngày 06 tháng 08 năm 2008

 

Kính gửi: Cục thuế thành phố Hà Nội

Trả lời công văn số 5483/CT-THNVDT ngày 07/5/2008 của Cục Thuế thành phố Hà Nội hỏi về chính sách miễn, giảm tiền sử dụng đất đối với đất được giao để xây dựng hệ thống cấp nước, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

- Tại Điều 60 Luật Đất đai năm 2003 về miễn, giảm tiền sử dụng đất đối với người được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất, bao gồm: “1 …b) Sử dụng đất để xây dựng công trình công cộng có mục đích kinh doanh; …

2. Chính phủ quy định cụ thể việc miễn, giảm tiền sử dụng đất, tiền thuê đất”.

- Tại điểm e, Khoản 3, Điều 30 Nghị định số 117/2007/NĐ-CP ngày 11/7/2007 của Chính phủ về sản xuất, cung cấp và tiêu thụ nước sạch về khuyến khích, ưu đãi và hỗ trợ đầu tư có quy định: “e) Miễn tiền sử dụng đất”.

- Tại điểm b, Khoản 5, Điều 6 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP ngày 29/10/2004 của Chính phủ về thi hành Luật Đất đai quy định: “Đất sử dụng vào mục đích công cộng là đất sử dụng vào mục đích xây dựng công trình đường giao thông, cầu, cống, …; hệ thống cấp nước, hệ thống thoát nước, hệ thống công trình thủy lợi, đê, đập; hệ thống đường dây tải điện …”

Căn cứ các quy định trên, trường hợp UBND thành phố Hà Nội ban hành Quyết định số 3697/QĐ-UBND ngày 19/9/2007 thu hồi đất để giao cho Tổng công ty cổ phần Xuất nhập khẩu và Xây dựng Việt Nam để xây dựng bể chứa nước và trạm bơm tăng áp thuộc dự án cấp nước chuỗi đô thị Sơn Tây – Hòa Lạc – Xuân Mai – Miếu Môn- Hà Nội – Hà Đông, với thời gian sử dụng đất là 50 năm là đất công cộng có mục đích kinh doanh thuộc diện được miễn nộp tiền sử dụng đất theo quy định nêu trên; số tiền sử dụng đất được miễn không được kết cấu vào chi phí đầu tư dự án; Tổng công ty cổ phần Xuất nhập khẩu và Xây dựng Việt Nam phải đăng ký kê khai nộp thuế nhà đất theo quy định hiện hành.

Đề nghị Cục Thuế xem xét hồ sơ, các tài liên quan để xem xét việc miễn tiền sử dụng đất khi tính thu tiền sử dụng đất; thu thuế nhà đất theo quy định.

Tổng cục Thuế trả lời để Cục Thuế thành phố Hà Nội được biết./.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- Vụ PC; CST, QLCS;
- Ban: PC, HT, TTTĐ;
- Lưu: VT, CS. (3b)

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Phạm Duy Khương

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn số 2972/TCT-CS về việc chính sách miễn, giảm tiền sử dụng đất đối với đất được giao để xây dựng hệ thống cấp nước do Tổng cục Thuế ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


3.049

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
DMCA.com Protection Status

IP: 3.235.29.190