Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn số 188/TCT-CS về việc lệ phí trước bạ khi chuyển đổi công ty do Tổng cục Thuế ban hành

Số hiệu: 188/TCT-CS Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Thuế Người ký: Phạm Duy Khương
Ngày ban hành: 15/01/2009 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
-------

CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập – Tự do – Hạnh phúc
---------

Số: 188/TCT-CS
V/v Lệ phí trước bạ khi chuyển đổi công ty

Hà Nội, ngày 15 tháng 1 năm 2009

 

Kính gửi: Công ty Cổ phần tập đoàn Mai Linh Đông Bắc Bộ

Trả lời công văn số 129/2008/CV-MLC.NE ngày 26/11/2008 của Công ty Cổ phần tập đoàn Mai Linh Đông Bắc Bộ hỏi về lệ phí trước bạ đối với tài sản xin cấp lại giấy đăng ký do chuyển đổi loại hình doanh nghiệp, Tổng Cục thuế có ý kiến như sau:

Luật Doanh nghiệp số 60/2005/QH11 năm 2005 quy định:

Khoản 1 Điều 63: "1. Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên là doanh nghiệp do một tổ chức hoặc một cá nhân làm chủ sở hữu...".

Khoản 1 Điều 77 quy định Công ty Cổ phần là doanh nghiệp, trong đó:

"b) Cổ đông có thể là tổ chức, cá nhân; số lượng cổ đông tối thiểu là ba và không hạn chế số lượng tối đa".

Tại Khoản 1 Điều 20 Nghị định 139/2007/NĐ-CP ngày 05/09/2007 quy định:

"1. Công ty cổ phần hoặc công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên có thể chuyển đổi thành công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên bằng cách:

a) Một cổ đông hoặc thành viên nhận chuyển nhượng toàn bộ cổ phần, phần vốn góp tương ứng của tất cả các cổ đông, thành viên còn lại; hoặc

b) Một cổ đông hoặc thành viên là pháp nhân nhận góp vốn đầu tư bằng toàn bộ cổ phần hoặc phần vốn góp của tất cả các cổ đông, thành viên còn lại; hoặc

c) Một người không phải là thành viên hoặc cổ đông nhận chuyển nhượng hoặc nhận góp vốn đầu tư bằng toàn bộ số cổ phần hoặc phần vốn góp của tất cả cổ đông hoặc thành viên của công ty.".

Tại Điểm 10d, Mục III, phần I Thông tư số 95/2005/TT-BTC ngày 26/10/2005 của Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện các quy định của Pháp luật về lệ phí trước bạ quy định tài sản không phải nộp lệ phí trước bạ trong trường hợp;

"d) Tài sản được chia hay góp do chia, tách, hợp nhất, sáp nhập, giải thể, đổi tên tổ chức theo quyết định của cơ quan có thẩm quyền (nếu đổi tên đồng thời đổi chủ tài sản, như: thay sáng lập viên cũ bằng sáng lập viên mới thì phải nộp lệ phí trước ba)."

Căn cứ theo quy định trên, trường hợp Công ty Cổ phần tập đoàn Mai Linh Đông Bắc Bộ là cổ đông của Công ty Cổ phần Mai Linh Hải phòng nhận chuyển nhượng toàn bộ cổ phần của các cổ đông còn lại và trở thành chủ sở hữu của Công ty TNHH một thành viên Mai Linh Hải phòng là trường hợp chuyển đổi công ty, đổi tên đồng thời đổi chủ sở hữu tài sản. Do đó, tài sản đã đăng ký quyền sở hữu của Công ty Cổ phần Mai Linh Hải phòng khi đăng ký lại quyền sở hữu mang tên Công ty TNHH một thành viên Mai Linh Hải phòng phải nộp lệ phí trước bạ.

Tổng Cục thuế trả lời để Công ty Cổ phần tập đoàn Mai Linh Đông Bắc Bộ biết và thực hiện./.

 

 

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Phạm Duy Khương

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn số 188/TCT-CS về việc lệ phí trước bạ khi chuyển đổi công ty do Tổng cục Thuế ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


3.251

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
DMCA.com Protection Status

IP: 3.231.229.89