Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Thành Viên

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn số 1259/TCT-TNCN về việc chính sách thuế thu nhập cá nhân do Tổng cục Thuế ban hành

Số hiệu: 1259/TCT-TNCN Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Thuế Người ký: Phạm Duy Khương
Ngày ban hành: 07/04/2009 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập – Tự do – Hạnh phúc
---------

Số: 1259/TCT-TNCN
V/v Chính sách thuế TNCN

Hà Nội, ngày 7 tháng 4 năm 2009

 

Kính gửi: Tổ chức Sức khoẻ Gia đình Quốc tế
(Đ/c: tầng 3, Số 1, Bà Triệu, Hà Nội)

Trả lời công văn đề ngày 19/02/2009 của Tổ chức Sức khỏe Gia đình Quốc tế (sau đây gọi tắt là FHI) hỏi về tiền công tác phí có tính vào thu nhập chịu thuế TNCN hay không? Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Tại tiết f, khoản 2, Điều 1 Thông tư số 62/2009/TT-BTC ngày 27/3/2009 của Bộ Tài chính có hướng dẫn:

"f) Đối với khoản khoán chi văn phòng phẩm, công tác phí, điện thoại, trang phục,... không tính vào thu nhập chịu thuế nếu mức khoán chi phù hợp với quy định của Nhà nước hiện hành. Mức khoán chi áp dụng đối với từng trường hợp như sau:

- Đối với cán bộ, công chức và người làm việc trong các cơ quan hành chính sự nghiệp, đảng, đoàn thể, các hội: mức khoán chi áp dụng theo văn bản hướng dẫn của Bộ Tài chính.

- Đối với người lao động làm việc trong các tổ chức kinh doanh, các văn phòng đại diện: mức khoán chi áp dụng phù hợp với mức xác định thu nhập chịu thuế thu nhập doanh nghiệp theo các văn bản hướng dẫn thi hành Luật thuế thu nhập doanh nghiệp.

- Đối với người lao động làm việc trong các tổ chức quốc tế, các văn phòng đại diện của tổ chức nước ngoài: mức khoán chi thực hiện theo quy định của Tổ chức quốc tế, văn phòng đại diện của tổ chức nước ngoài."

Căn cứ hướng dẫn nêu trên thì việc tính vào thu nhập chịu thuế TNCN của người lao động đối với khoản tiền công tác phí nhận được thực hiện như sau:

- Trường hợp FHI áp dụng chế độ thanh toán tiền công tác phí theo thực tế chi có hoá đơn chứng từ hợp pháp thì khoản tiền thanh toán này không tính vào thu nhập chịu thuế TNCN của lao động.

- Trường hợp FHI có quy định mức khoán chi tiền công tác phí thì chỉ tính vào thu nhập chịu thuế TNCN của người lao động phần được thanh toán cao hơn mức khoán chi do FHI quy định.

- Trường hợp FHI áp dụng đồng thời chế độ thanh toán tiền công tác phí đối với một số khoản (như tiền khách sạn, vé máy bay,...) theo thực tế phát sinh có hoá đơn, chứng từ hợp pháp và chế độ khoán chi đối với một số khoản khác (như tiền ăn, chi tiêu cá nhân,...) thì chỉ tính vào thu nhập chịu thuế TNCN của người lao động phần được thanh toán cao hơn mức khoán chi do FHI quy định;

Tổng cục Thuế trả lời để Tổ chức Sức khỏe Gia đình Quốc tế được biết./.

 

 

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
  PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Phạm Duy Khương

 

tin noi bat
Thông báo khi VB này bị sửa đổi, bổ sung, có hoặc hết hiệu lực
Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn số 1259/TCT-TNCN về việc chính sách thuế thu nhập cá nhân do Tổng cục Thuế ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


1.927
DMCA.com Protection Status

IP: 18.212.93.234