Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 315/STP-BTTP về vấn đề liên quan đến hoạt động công chứng do Sở Tư pháp thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Số hiệu: 315/STP-BTTP Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Thành phố Hồ Chí Minh Người ký: Ung Thị Xuân Hương
Ngày ban hành: 16/01/2012 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

ỦY BAN NHÂN DÂN
THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH
SỞ TƯ PHÁP
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 315/STP-BTTP
V/v một số vấn đề liên quan đến hoạt động công chứng

Thành phố Hồ Chí Minh, ngày 16 tháng 01 năm 2012

 

Kính gửi: Các tổ chức hành nghề công chứng

Vừa qua, quy định pháp luật liên quan đến hoạt động công chứng, chứng thực có một số thay đổi, để việc áp dụng pháp luật tại Thành phố được thống nhất và tạo điều kiện thuận lợi cho người dân, Sở Tư pháp triển khai đến các tổ chức hành nghề công chứng một số nội dung như sau:

1. Việc kinh doanh, mua, bán vàng và ghi thanh toán bằng vàng trong văn bản công chứng:

Theo quy định tại Nghị định số 95/2011/NĐ-CP ngày 20 tháng 10 năm 2011 của Chính phủ về sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 202/2004/NĐ-CP ngày 10 tháng 12 năm 2004 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ và hoạt động Ngân hàng thì việc kinh doanh, mua, bán vàng hoặc thanh toán bằng vàng hoặc niêm yết giá, quảng cáo hàng hóa, dịch vụ, quyền sử dụng đất bằng vàng không đúng quy định của pháp luật sẽ bị xử lý theo quy định tại Khoản 1, Điều 1 Nghị định này.

Căn cứ quy định nêu trên, đề nghị công chứng viên không chứng nhận các hợp đồng, giao dịch có nội dung vi phạm quy định về kinh doanh vàng và thanh toán bằng vàng.

2. Việc chứng nhận các giao dịch của cá nhân đối với xe:

Ngày 17 tháng 11 năm 2011, Bộ Công an đã ban hành Thông tư số 75/2011/TT-BCA sửa đổi, bổ sung điểm 3.1.7 Khoản 3 Điều 7 Thông tư số 36/2010/TT-BCA ngày 12 tháng 10 năm 2010 quy định về đăng ký xe, có hiệu lực từ ngày 10 tháng 01 năm 2012. Điều 1 Thông tư số 75/2011/TT-BCA quy định: “Giấy bán, cho, tặng xe của cá nhân phải có chứng thực hoặc công chứng theo quy định của pháp luật”.

Để tạo thuận lợi cho người dân khi thực hiện công chứng giao dịch, Sở Tư pháp đề nghị các tổ chức hành nghề công chứng trên địa bàn tạo mọi thuận lợi nhất về thủ tục, đồng thời không thu thêm thù lao và các chi phí khác đối với những xe có giá trị thấp./.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- Công an Thành phố;
- Phòng Tư pháp 24 quận, huyện;
- Lưu: VT, BTTP.

KT. GIÁM ĐỐC
PHÓ GIÁM ĐỐC




Ung Thị Xuân Hương

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 315/STP-BTTP về vấn đề liên quan đến hoạt động công chứng do Sở Tư pháp thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


3.776

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn

DMCA.com Protection Status
IP: 35.175.191.36