Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Thành Viên

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn số 1276/BXD-QLN về việc trả lời Công văn số 656/SXD-KH của Sở Xây dựng tỉnh Thừa Thiên Huế do Bộ Xây dựng ban hành

Số hiệu: 1276/BXD-QLN Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Bộ Xây dựng Người ký: Nguyễn Trần Nam
Ngày ban hành: 01/07/2008 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ XÂY DỰNG
---------

CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
-------

Số: 1276/BXD-QLN
V/v Trả lời Công văn số 656/SXD-KH của Sở Xây dựng tỉnh Thừa Thiên Huế

Hà Nội, ngày 01 tháng 7 năm 2008

 

Kính gửi: Sở Xây dựng tỉnh Thừa Thiên Huế

Bộ Xây dựng nhận được Công văn số 656/SXD-KH ngày 11/6/2008 của Sở Xây dựng tỉnh Thừa Thiên Huế đề nghị hướng dẫn về việc cấp chứng chỉ môi giới, định giá bất động sản. Sau khi nghiên cứu, Bộ Xây dựng trả lời như sau:

1. Theo quy định tại khoản 1 Điều 50 Luật Kinh doanh Bất động sảnkhoản 1 Điều 14 Nghị định số 153/2007/NĐ-CP ngày 15/10/2007 của Chính phủ không bắt buộc cá nhân xin cấp chứng chỉ môi giới bất động sản phải có bằng cấp chuyên môn và văn hoá. Như vậy khi xét cấp chứng chỉ môi giới bất động sản cho cá nhân thì không phụ thuộc vào trình độ văn hoá của người xin cấp chứng chỉ.

2. Tại khoản 1 Điều 55 Luật Kinh doanh Bất động sảnkhoản 1 Điều 15 Nghị định số 153/2007/NĐ-CP ngày 15/10/2007 của Chính phủ quy định điều kiện cá nhân được cấp chứng chỉ định giá bất động sản phải “có trình độ từ cao đẳng trở lên” và không bắt buộc ngành học để được xét cấp chứng chỉ. Như vậy, các cá nhân có trình độ từ trung cấp trở xuống sẽ không được cấp chứng chỉ định giá bất động sản.

3. Pháp luật về kinh doanh bất động sản không quy định thời hạn của chứng chỉ môi giới bất động sản và chứng chỉ định giá bất động sản. Vì vậy, cá nhân đã có chứng chỉ môi giới, định giá bất động sản thì được phép kinh doanh dịch vụ môi giới, định giá bất động sản, trừ các trường hợp theo quy định tại Điều 20 của Nghị định số 153/2007/NĐ-CP.

Đề nghị Sở Xây dựng tỉnh Thừa Thiên Huế nghiên cứu, báo cáo Uỷ ban nhân dân tỉnh để thực hiện./.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- Vụ PC;
- Lưu: VP, QLN (2b).

KT. BỘ TRƯỞNG
THỨ TRƯỞNG




Nguyễn Trần Nam

 

tin noi bat
Thông báo khi VB này bị sửa đổi, bổ sung, có hoặc hết hiệu lực
Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn số 1276/BXD-QLN về việc trả lời Công văn số 656/SXD-KH của Sở Xây dựng tỉnh Thừa Thiên Huế do Bộ Xây dựng ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


3.100
DMCA.com Protection Status

IP: 54.156.85.167