Điều kiện khen thưởng danh hiệu học sinh xuất sắc năm học 2023-2024

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
Chuyên viên pháp lý Hồ Quốc Tuấn
15/05/2024 23:50 PM

Xin cho tôi hỏi điều kiện khen thưởng danh hiệu học sinh xuất sắc năm học 2023-2024 là gì? - Hồng Quân (Thanh Hóa)

Điều kiện khen thưởng danh hiệu học sinh xuất sắc năm học 2023-2024

Điều kiện khen thưởng danh hiệu học sinh xuất sắc năm học 2023-2024 (Hình từ internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Điều kiện khen thưởng danh hiệu học sinh xuất sắc năm học 2023-2024

Căn cứ Điều 2 Thông tư 32/2018/TT-BGDĐT, chương trình giáo dục phổ thông 2018 được thực hiện theo lộ trình như sau:

- Từ năm học 2020-2021 đối với lớp 1.

- Từ năm học 2021-2022 đối với lớp 2 và lớp 6.

- Từ năm học 2022-2023 đối với lớp 3, lớp 7 và lớp 10.

- Từ năm học 2023-2024 đối với lớp 4, lớp 8 và lớp 11.

- Từ năm học 2024-2025 đối với lớp 5, lớp 9 và lớp 12.

Theo đó, danh hiệu học sinh xuất sắc được áp dụng khen thưởng đối với các khối lớp đã thực hiện dạy và học theo chương trình giáo dục phổ thông mới (tức chương trình giáo dục phổ thông 2018), cụ thể:

1. Đối với học sinh lớp 1, 2, 3 và 4

Theo Điều 13 Quy định ban hành kèm theo Thông tư 27/2020/TT-BGDĐT, khen thưởng danh hiệu học sinh xuất sắc cho những học sinh có kết quả đánh giá như sau:

- Các môn học, hoạt động giáo dục đạt mức Hoàn thành tốt: Nếu thực hiện tốt các yêu cầu học tập và thường xuyên có biểu hiện cụ thể về các thành phần năng lực của môn học hoặc hoạt động giáo dục;

- Các phẩm chất, năng lực đạt mức Tốt: Nếu đáp ứng tốt yêu cầu giáo dục, biểu hiện rõ và thường xuyên;

- Bài kiểm tra định kì cuối năm học của các môn học đạt 9 điểm trở lên.

2. Đối với học sinh lớp 6, 7, 8, 10 và 11

Theo Điều 15 Thông tư 22/2021/TT-BGDĐT, khen thưởng danh hiệu học sinh xuất sắc đối với những học sinh có:

- Kết quả rèn luyện cả năm học được đánh giá mức Tốt: Nếu học kì II được đánh giá mức Tốt, học kì I được đánh giá từ mức Khá trở lên;

+ Mức Tốt: Đáp ứng tốt yêu cầu cần đạt về phẩm chất được quy định trong Chương trình giáo dục phổ thông và có nhiều biểu hiện nổi bật.

+ Mức Khá: Đáp ứng yêu cầu cần đạt về phẩm chất được quy định trong Chương trình giáo dục phổ thông và có biểu hiện nổi bật nhưng chưa đạt được mức Tốt.

- Kết quả học tập cả năm học được đánh giá mức Tốt: Nếu tất cả các môn học đánh giá bằng nhận xét được đánh giá mức Đạt và tất cả các môn học đánh giá bằng nhận xét kết hợp đánh giá bằng điểm số có điểm trung bình môn cả năm từ 6,5 trở lên, trong đó có ít nhất 06 (sáu) môn học có điểm trung bình môn cả năm đạt từ 9,0 trở lên.

Lưu ý: Riêng 3 lớp cuối cấp là lớp 5, lớp 9 và lớp 12 do vẫn còn thực hiện dạy và học theo chương trình giáo dục phổ thông cũ nên hình thức khen thưởng cao nhất chỉ là danh hiệu học sinh giỏi chứ chưa có danh hiệu học sinh xuất sắc.

Khung kế hoạch thời gian năm học 2023-2024

Căn cứ Điều 1 Quyết định 2171/QĐ-BGDĐT năm 2023 về ban hành khung kế hoạch thời gian năm học 2023-2024 đối với giáo dục mầm non, giáo dục phổ thông và giáo dục thường xuyên áp dụng trong toàn quốc như sau:

- Tựu trường sớm nhất trước 01 tuần so với ngày tổ chức khai giảng. Riêng đối với lớp 1, tựu trường sớm nhất trước 02 tuần so với ngày tổ chức khai giảng.

- Tổ chức khai giảng vào ngày 05 tháng 9 năm 2023.

- Kết thúc học kỳ I trước ngày 15 tháng 01 năm 2024, hoàn thành kế hoạch giáo dục học kỳ II trước ngày 25 tháng 5 năm 2024 và kết thúc năm học trước ngày 31 tháng 5 năm 2024.

- Xét công nhận hoàn thành chương trình tiểu học và xét công nhận tốt nghiệp trung học cơ sở trước ngày 30 tháng 6 năm 2024.

- Hoàn thành tuyển sinh các lớp đầu cấp trước ngày 31 tháng 7 năm 2024.

- Thi tốt nghiệp trung học phổ thông và các kỳ thi cấp quốc gia theo quy định và hướng dẫn của Bộ Giáo dục và Đào tạo.

 

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 2,095

Bài viết về

lĩnh vực Giáo dục

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn