Doanh nghiệp không cho người lao động nghỉ 5 ngày lễ 30/4 và 01/5 bị phạt thế nào?

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
Chuyên viên pháp lý Hồ Quốc Tuấn
20/04/2024 15:30 PM

Xin cho tôi hỏi doanh nghiệp không cho người lao động nghỉ 5 ngày lễ 30/4 và 01/5 bị phạt thế nào? - Quang Minh (Tiền Giang)

Doanh nghiệp không cho người lao động nghỉ 5 ngày lễ 30/4 và 01/5 bị phạt thế nào?

Doanh nghiệp không cho người lao động nghỉ 5 ngày lễ 30/4 và 01/5 bị phạt thế nào? (Hình từ internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Doanh nghiệp không cho người lao động nghỉ 5 ngày lễ 30/4 và 01/5 bị phạt thế nào?

Theo Điều 112 Bộ luật Lao động 2019, người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

- Tết Dương lịch: 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

- Tết Âm lịch: 05 ngày;

- Ngày Chiến thắng: 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

- Ngày Quốc tế lao động: 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

- Quốc khánh: 02 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch và 01 ngày liền kề trước hoặc sau);

- Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương: 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

Lao động là người nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài các ngày nghỉ theo quy định nêu trên còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.

Do đó, theo quy định trên thì lễ 30/4 và 01/5 người lao động sẽ được nghỉ 2 ngày lễ.

Ngoài ra tại Thông báo 1570/TB-BLĐTBXH năm 2024, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chỉ khuyến khích người sử dụng lao động tại các doanh nghiệp áp dụng thời gian nghỉ lễ ngày Chiến thắng 30/4 và ngày Quốc tế lao động 01/5 năm 2024 cho người lao động như quy định đối với công chức, viên chức (nghỉ liên tục 4 ngày với doanh nghiệp làm thứ Bảy và nghỉ liên tục 5 ngày đối với doanh nghiệp nghỉ thứ Bảy - Chủ nhật).

Như vậy, có thể thấy doanh nghiệp không cho người lao động nghỉ 5 ngày lễ 30/4 và 01/5 sẽ không bị phạt. Doanh nghiệp chỉ cần đảm bảo cho người lao động được nghỉ lễ 2 ngày trong dịp lễ 30/4 và 01/5 theo đúng quy định trên. Việc có được nghỉ nhiều hơn 2 ngày hay không sẽ do doanh nghiệp quyết định dựa trên thỏa thuận với người lao động.

Doanh nghiệp không cho người lao động nghỉ lễ 30/4 và 01/5 bị phạt thế nào?

Như đã phân tích ở trên, mặc dù không bắt buộc doanh nghiệp phải cho người lao động nghỉ 5 ngày lễ 30/4 và 01/5. Tuy nhiên, doanh nghiệp phải đảm bảo cho người lao động nghỉ 2 ngày theo quy định nếu không sẽ bị phạt.

Cụ thể tại khoản 2 Điều 18 Nghị định 12/2022/NĐ-CP quy định mức phạt vi phạm quy định về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi như sau:

Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có hành vi vi phạm quy định của pháp luật về nghỉ hằng tuần hoặc nghỉ hằng năm hoặc nghỉ lễ, tết.

Lưu ý: Mức phạt tiền quy định đối với các hành vi vi phạm quy định nêu trên là mức phạt đối với cá nhân. Mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân (khoản 1 Điều 6 Nghị định 12/2022/NĐ-CP).

Doanh nghiệp có phải thưởng cho người lao động dịp lễ 30/4 và 01/5 không?

Cụ thể tại Điều 104 Bộ luật Lao động 2019 quy định về thưởng như sau:

- Thưởng là số tiền hoặc tài sản hoặc bằng các hình thức khác mà người sử dụng lao động thưởng cho người lao động căn cứ vào kết quả sản xuất, kinh doanh, mức độ hoàn thành công việc của người lao động.

- Quy chế thưởng do người sử dụng lao động quyết định và công bố công khai tại nơi làm việc sau khi tham khảo ý kiến của tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở.

Như vậy, việc thưởng hay không sẽ do người sử dụng lao động quyết định, nếu trong quy chế thưởng của có quyết định về việc thưởng cho nhân viên vào ngày lễ 30/4 và 01/5 thì người lao động vẫn sẽ được thưởng vào dịp lễ này.

 

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 2,521

Bài viết về

lĩnh vực Lao động - Tiền lương

Chính sách khác

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn