Xin cấp, đổi căn cước công dân bắt buộc phải về nơi thường trú?

Tham vấn bởi Luật sư Phạm Thanh Hữu
23/07/2020 15:24 PM

"Có phải mọi trường hợp xin cấp, đổi, cấp lại căn cước công dân đều bắt buộc về nơi đăng ký thường trú đề làm thủ tục hay không?" - Hoàng Nhân (Email: nhan****@gmail.com)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Điều 16 Thông tư 07/2016/TT-BCA quy định về việc phân cấp giải quyết cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân như sau:

"1. Cơ quan quản lý căn cước công dân Công an cấp huyện và đơn vị hành chính tương đương tiếp nhận hồ sơ giải quyết các trường hợp cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân cho công dân có nơi đăng ký thường trú tại địa phương đó.

2. Cơ quan quản lý căn cước công dân Công an cấp tỉnh tiếp nhận hồ sơ cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân cho công dân có nơi đăng ký thường trú trong phạm vi tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương đó; các trường hợp đổi thẻ Căn cước công dân theo quy định tại điểm a, b khoản 1 Điều 23 Luật căn cước công dân và cấp lại thẻ Căn cước công dân đối với công dân có nơi đăng ký thường trú tại tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác.

3. Cơ quan quản lý căn cước công dân Bộ Công an tiếp nhận hồ sơ đổi thẻ Căn cước công dân khi công dân có yêu cầu và các trường hợp đặc biệt khác do thủ trưởng cơ quan quản lý căn cước công dân Bộ Công an quyết định."

Do đó, khi xin cấp, đổi, cấp lại thẻ CCCD, công dân phải đến cơ quan quản lý CCCD tại nơi đăng ký thường trú (ở cấp huyện hoặc cấp tỉnh) để thực hiện thủ tục;

Trừ các trường hợp sau đây, công dân có thể đến cơ quan quản lý CCCD Công an cấp tỉnh tại nơi đăng ký tạm trú để thực hiện thủ tục:

- Trường hợp xin cấp đổi thẻ Căn cước công dân khi:

+ Công dân đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi (các độ tuổi bắt buộc phải đổi thẻ CCCD).

+ Thẻ CCCD bị hư hỏng không sử dụng được.

- Trường hợp xin cấp lại thẻ CCCD. Theo quy định tại Luật Căn cước công dân 2014 thì thẻ CCCD được cấp lại trong trường hợp công dân bị mất thẻ CCCD hoặc được trở lại quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật quốc tịch Việt Nam.

Ngoài ra, công dân cũng có thể nộp hồ sơ và đến cơ quan quản lý CCCD Bộ Công an để làm thủ tục đổi thẻ CCCD nếu có nhu cầu.

Thanh Lợi

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 10,465

Bài viết về

lĩnh vực Hộ tịch – Cư trú – Quyền dân sự

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn