Doanh nghiệp có được hoán đổi ngày làm việc dịp lễ 30/4 và 01/5 không?

Tham vấn bởi Luật sư Phạm Thanh Hữu
Chuyên viên pháp lý Hồ Quốc Tuấn
12/04/2024 16:45 PM

Xin cho tôi hỏi doanh nghiệp có được hoán đổi ngày làm việc dịp lễ 30/4 và 01/5 không? - Hoài Nhân (Bình Định)

Doanh nghiệp có được hoán đổi ngày làm việc dịp lễ 30/4 và 01/5 không?

Doanh nghiệp có được hoán đổi ngày làm việc dịp lễ 30/4 và 01/5 không? (Hình từ internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Doanh nghiệp có được hoán đổi ngày làm việc dịp lễ 30/4 và 01/5 không?

Hiện nay, Bộ luật Lao động 2019 và các văn bản liên quan chưa có quy định cụ thể về việc có được hoán đổi ngày làm việc dịp lễ hay không. Tuy nhiên, người lao động có thể thỏa thuận vấn đề này với doanh nghiệp hoặc thông qua tổ chức đại diện người lao động (nếu có).

Do đó, việc doanh nghiệp có được hoán đổi ngày làm việc dịp lễ 30/4 và 01/5 hay không còn phụ thuộc vào thỏa thuận giữa người lao động và doanh nghiệp.

Ngày 11/4/2024, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội có Công văn 1511/BLĐTBXH-CATLĐ về đề xuất hoán đổi ngày làm việc dịp nghỉ lễ ngày Chiến thắng 30/4 và ngày Quốc tế lao động 01/5 năm 2024.

Trong đó, khuyến khích người sử dụng lao động tại các doanh nghiệp áp dụng thời gian lễ ngày Chiến thắng 30/4 và ngày Quốc tế lao động 01/5 năm 2024 cho người lao động như quy định đối với công chức, viên chức nhưng đảm bảo thực hiện đầy đủ các chế độ cho người lao động theo quy định của pháp luật, khuyến khích những thỏa thuận có lợi hơn cho người lao động. Cụ thể, đề xuất hoán đổi ngày làm việc đối với cán bộ, công chức, viên chức như sau:

- Cán bộ, công chức, viên chức và người lao động của các cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập (sau đây gọi là công chức, viên chức) được hoán đổi ngày làm việc từ ngày thứ Hai (29/4/2024) sang ngày thứ Bảy (04/5/2024). Như vậy, dịp nghỉ lễ ngày Chiến thắng 30/4 và ngày Quốc tế lao động 01/5 năm 2024 công chức, viên chức được nghỉ 05 ngày liên tục từ thứ Bảy ngày 27/4/2024 đến hết thứ Tư ngày 01/5/2024 (làm bù vào ngày thứ Bảy 04/5/2024).

- Các cơ quan, đơn vị thực hiện lịch nghỉ trên phải bố trí sắp xếp các bộ phận làm việc hợp lý để giải quyết công việc liên tục, đảm bảo tốt công tác phục vụ tổ chức, Nhân dân. Các cơ quan, đơn vị không thực hiện lịch nghỉ cố định thứ Bảy, Chủ nhật hằng tuần thì căn cứ vào chương trình, kế hoạch cụ thể của đơn vị để bố trí lịch nghỉ cho phù hợp, theo đúng quy định của pháp luật.

Sau lễ 30/4 và 01/5 người lao động còn ngày nghỉ lễ nào trong năm?

Theo Điều 112 Bộ luật Lao động 2019 quy định người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

- Tết Dương lịch: 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

- Tết Âm lịch: 05 ngày;

- Ngày Chiến thắng: 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

- Ngày Quốc tế lao động: 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

- Quốc khánh: 02 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch và 01 ngày liền kề trước hoặc sau);

- Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương: 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

Đối với, lao động là người nước ngoài làm việc tại Việt Nam ngoài các ngày nghỉ theo quy định nêu trên còn được nghỉ thêm 01 ngày Tết cổ truyền dân tộc và 01 ngày Quốc khánh của nước họ.

Hằng năm, căn cứ vào điều kiện thực tế, Thủ tướng Chính phủ quyết định cụ thể ngày nghỉ Tết Âm lịch và Quốc khánh. 

Như vậy, người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương những ngày nghỉ lễ, tết nêu trên. 

Theo đó, sau lễ 30/4 và 01/5, người lao động còn được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương ngày lễ Quốc khánh: 02 ngày (ngày 02/9/2024 dương lịch và 01 ngày liền kề trước hoặc sau).

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,684

Bài viết về

lĩnh vực Lao động - Tiền lương

Chính sách khác

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn