Đổi tiền lẻ để kiếm lời dịp Tết Âm lịch 2022 bị phạt bao nhiêu?

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
03/01/2022 10:30 AM

Dịp Tết Âm lịch 2022, nhu cầu đổi tiền mệnh giá nhỏ (tiền lẻ) tăng cao để phục vụ nhu cầu lì xì, tâm linh,.. Và từ đó xuất hiện không ít hành vi lợi dụng đổi tiền lẻ để kiếm lời. Đây là hành vi vi phạm pháp luật và có thể bị xử phạt tới 80 triệu đồng.

Đổi tiền lẻ để kiếm lời dịp Tết Âm lịch 2022 bị phạt bao nhiêu?

Đổi tiền lẻ để kiếm lời dịp Tết Âm lịch 2022 bị phạt bao nhiêu? (Ảnh minh họa)

Cụ thể, theo điểm a khoản 5 Điều 30 Nghị định 88/2019/NĐ-CP quy định:

Điều 30. Vi phạm quy định về quản lý tiền tệ và kho quỹ

...

5. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

a) Thực hiện đổi tiền không đúng quy định của pháp luật.

…”

Lưu ý: Mức phạt tiền đối với hành vi trên là mức phạt tiền áp dụng đối với cá nhân còn mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân (theo điểm b khoản 3 Điều 3 Nghị định 88/2019/NĐ-CP).

Như vậy, việc đổi tiền lẻ nhằm hưởng % chênh lệch, đổi tiền để có phí,... là hành vi trái pháp luật và có thể bị xử phạt đến 40 triệu đồng đối với cá nhân; đến 80 triệu đồng đối với tổ chức.

Vừa qua, Thủ tướng cũng đã ban hành Chỉ thị 35/CT-TTg ngày 31/12/2021, trong đó có yêu cầu Ngân hàng Nhà nước Việt Nam phối hợp chặt chẽ với các cơ quan chức năng:

Tăng cường kiểm tra, kịp thời phát hiện và xử lý nghiêm các vi phạm trong hoạt động mua, bán ngoại tệ, vàng và dịch vụ đổi tiền mặt mệnh giá nhỏ không đúng quy định của pháp luật.

Diễm My

 

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 9,415

Bài viết về

lĩnh vực Tiền tệ - Ngân hàng

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn