Tiêu chuẩn an điều dưỡng đối với cán bộ quân đội nghỉ hưu mới nhất

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
Chuyên viên pháp lý Trần Thanh Rin
16/05/2024 11:00 AM

Tôi muốn biết tiêu chuẩn an điều dưỡng đối với cán bộ quân đội nghỉ hưu được quy định như thế nào? – Thu Trang (Cần Thơ)

Tiêu chuẩn an điều dưỡng đối với cán bộ quân đội nghỉ hưu mới nhất

Tiêu chuẩn an điều dưỡng đối với cán bộ quân đội nghỉ hưu mới nhất (Hình từ Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Tiêu chuẩn an điều dưỡng đối với cán bộ quân đội nghỉ hưu mới nhất

Cụ thể tại khoản 2 Điều 4 Thông tư 158/2011/TT-BQP quy định về tiêu chuẩn an điều dưỡng đối với cán bộ quân đội nghỉ hưu như sua:

(1) Đối tượng 1 được cấp tiền bồi dưỡng mỗi năm một lần bằng mức 1 như cán bộ đang công tác; năm 2011 là 930.000 đồng/người. Khi đi an điều dưỡng, cán bộ nộp tiền ăn cho Đoàn an điều dưỡng theo mức tiền ăn quy định.

Cụ thể, đối tượng 1 trong trường hợp này bao gồm:

- Sĩ quan cấp quân hàm Thiếu tướng trở lên;

- Sĩ quan cấp quân hàm Đại tá, mức lương 668 đồng theo Nghị định 235/HĐBT năm 1985 của Hội đồng Bộ trưởng (nay là Chính phủ) về cải tiến chế độ tiền lương của công nhân viên chức và lực lượng vũ trang;

- Sĩ quan cấp quân hàm Đại tá nâng lương lần 2 hệ số 7,2 theo Nghị định 25/CP năm 1993 của Chính phủ quy định tạm thời chế độ tiền lương mới của công chức, viên chức hành chính sự nghiệp và lực lượng vũ trang; hoặc hệ số 8,6 theo Nghị định 204/2004/NĐ-CP về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức và lực lượng vũ trang;

- Sĩ quan nguyên là Tư lệnh, Chính ủy quân đoàn; Tư lệnh, Chính ủy binh chủng; Cục trưởng có chức năng chỉ đạo toàn quân và tương đương trở lên; hoặc có hệ số phụ cấp chức vụ lãnh đạo từ 0,9 trở lên theo Nghị định 25/CP hoặc từ 1,1 trở lên theo Nghị định 204/2004/NĐ-CP ;

(2) Phiếu mời đối tượng 2 trở xuống bằng mức 2, loại 2A như cán bộ đang công tác; năm 2011 là 840.000 đồng/người.

Cụ thể, các đối tượng trong trường hợp này bao gồm:

- Đối tượng 2:

+ Sĩ quan cấp quân hàm Đại tá, mức lương 655 đồng theo Nghị định 235/HĐBT; Đại tá nâng lương lần 1 hệ số 6,85 theo Nghị định 25/CP hoặc 8,4 theo Nghị định 204/2004/NĐ-CP ;

+ Sĩ quan nguyên là Phó Tư lệnh, Phó Chính ủy quân đoàn; Phó Tư lệnh, Phó Chính ủy binh chủng và tương đương; hoặc có hệ số phụ cấp chức vụ lãnh đạo 0,8 theo Nghị định 25/CP hoặc 1,0 theo Nghị định 204/2004/NĐ-CP .

- Đối tượng 3: Sĩ quan cấp quân hàm Đại tá, Thượng tá hoặc sĩ quan nguyên là chỉ huy Sư đoàn hoặc Bộ Chỉ huy quân sự tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương và tương đương.

- Đối tượng 4: Sĩ quan cấp quân hàm Trung tá, Thiếu tá hoặc sĩ quan nguyên là chỉ huy Trung đoàn, Ban Chỉ huy quân sự huyện (quận) và tương đương.

- Đối tượng 5: Sĩ quan cấp úy và các chức danh khác tương đương.

(3) Đối tượng có phiếu mời gia đình; cá nhân có phiếu mời đi lẻ (không theo Đoàn) khi đi an điều dưỡng nếu tự túc phương tiện hoặc đi bằng phương tiện giao thông công cộng (ô tô khách, tàu hỏa, tàu thủy) thì được thanh toán tiền tàu xe cho cả lượt đi và lượt về theo giá vé tàu xe thông thường tại thời điểm thanh toán, tổng quãng đường không quá 1.200km.

Tiền tàu xe do Đoàn an điều dưỡng nơi cán bộ đến nghỉ trực tiếp thanh toán chi trả. Hằng năm, Đoàn an điều dưỡng được phân cấp một khoản kinh phí hỗ trợ tiền tàu xe; các Đoàn được quyết toán theo thực chi.

(4) Đối tượng có phiếu mời cá nhân do Bộ Chỉ huy quân sự tỉnh, thành phố tổ chức đi nghỉ tập trung; tiền tàu xe được cấp theo số phiếu mời phân cấp hàng năm cho Bộ Chỉ huy quân sự tỉnh, thành phố.

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 974

Bài viết về

lĩnh vực Văn hóa - Xã hội

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn