Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Thông báo 264/TB-BGDĐT về thu dịch vụ tuyển sinh trình độ đại học hệ chính quy và trình độ cao đẳng, trung cấp nhóm ngành đào tạo giáo viên hệ chính quy năm 2019 do Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành

Số hiệu: 264/TB-BGDĐT Loại văn bản: Thông báo
Nơi ban hành: Bộ Giáo dục và Đào tạo Người ký: Lê Hải An
Ngày ban hành: 29/03/2019 Ngày hiệu lực: Đã biết
Ngày công báo: Đang cập nhật Số công báo: Đang cập nhật
Tình trạng: Đã biết

BỘ GIÁO DỤC VÀ ĐÀO TẠO
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 264/TB-BGDĐT

Hà Nội, ngày 29 tháng 3 năm 2019

 

THÔNG BÁO

VỀ VIỆC THU DỊCH VỤ TUYỂN SINH TRÌNH ĐỘ ĐẠI HỌC HỆ CHÍNH QUY VÀ TRÌNH ĐỘ CAO ĐẲNG, TRUNG CẤP NHÓM NGÀNH ĐÀO TẠO GIÁO VIÊN HỆ CHÍNH QUY NĂM 2019

Thực hiện quy định tại Khoản 3, Điều 8 Luật Giá về trách nhiệm của “Bộ, cơ quan ngang bộ trong phạm vi nhiệm vụ, quyền hạn của mình có trách nhiệm thực hiện chức năng quản lý nhà nước về giá trong lĩnh vực được pháp luật quy định”; Điều 65 của Luật sửa đổi, bổ sung một số Điều của Luật Giáo dục Đại học quy định “mức thu dịch vụ tuyển sinh và khoản thu dịch vụ khác được xác định trên nguyên tắc tính đủ chi phí hợp lý thực tế phát sinh”;

Căn cứ Công văn số 3441/BTC-HCSN ngày 25/3/2019 của Bộ Tài chính về hướng mức thu dịch vụ tuyển sinh trình độ trung cấp, cao đẳng nhóm ngành đào tạo giáo viên hệ chính quy và trình độ đại học hệ chính quy năm 2019 và các năm tiếp theo; Căn cứ Quy chế tuyển sinh đại học hệ chính quy; tuyển sinh cao đẳng nhóm ngành đào tạo giáo viên hệ chính quy (sau đây gọi chung là ĐH, CĐSP, TCSP) hiện hành;

Trên cơ sở nội dung đã thống nhất tại Hội nghị tập huấn nghiệp vụ tổ chức Kỳ thi Trung học phổ thông quốc gia và Công tác tuyển sinh đại học, tuyển sinh cao đẳng, trung cấp nhóm ngành đào tạo giáo viên năm 2019 giữa các Sở Giáo dục và Đào tạo và các các đại học, học viện, trường đại học và các trường cao đẳng, trường trung cấp có đào tạo nhóm ngành giáo viên (sau đây gọi chung là các trường), Bộ Giáo dục và Đào tạo (GDĐT) thông báo về việc thu dịch vụ tuyển sinh ĐH, CĐSP, TCSP năm 2019 như sau:

1. Đối với thu dịch vụ tuyển sinh ĐH, CĐSP, TCSP năm 2019 theo có sử dụng kết quả Kỳ thi THPT quốc gia

a) Các sở GDĐT, các trường thực hiện thu dịch vụ tuyển sinh ĐH, CĐSP, TCSP hệ chính quy năm 2019 theo quy định tại Luật Giá và Luật Giáo dục đại học; mức thu trên cơ sở tính đúng, tính đủ chi phí thực tế phát sinh theo quy định hiện hành. Nhằm đảm bảo ổn định về tâm lý cho học sinh và phụ huynh, tránh tình trạng xáo trộn trong các kỳ tuyển sinh, mức thu dịch vụ tuyển sinh ĐH, CĐSP, TCSP có sử dụng kết quả thi THPT quốc gia năm 2019 và các năm tiếp theo thực hiện như các năm trước đây.

b) Các sở GDĐT tiếp tục hỗ trợ các trường trong việc thu dịch vụ tuyển sinh để tạo điều kiện thuận lợi cho thí sinh trong quá trình đăng ký dự thi, xét tuyển và phân bố mức thu để thực hiện các công việc phục vụ trực tiếp cho công tác tuyển sinh như sau: (1) để lại Sở Giáo dục và Đào tạo 50% mức thu dịch vụ dự tuyển (trong đó sử dụng tại Sở Giáo dục và Đào tạo tối đa 30% nguồn thu được để lại, số còn lại điều tiết sử dụng tại các điểm tiếp nhận hồ sơ đăng ký xét tuyển); (2) các trường (nơi thí sinh có nguyện vọng đăng ký xét tuyển) 20% mức thu dịch vụ tuyển sinh; (3) Bộ Giáo dục và Đào tạo 30% mức thu dịch vụ tuyển sinh.

c) Thời hạn điều tiết nguồn thu dịch vụ dự tuyển ĐH, CĐSP, TCSP từ năm 2019 có sử dụng kết quả thi THPT quốc gia:

- Đối với nguồn thu dịch vụ tuyển sinh điều tiết về Bộ GDĐT:

Các Sở GDĐT chuyển nguồn thu dịch vụ tuyển sinh về Bộ GDĐT theo số tài khoản sau:

Tên đơn vị: Văn phòng Bộ Giáo dục và Đào tạo

Số tài khoản: 3713.0.1057299.00000

Mở tại Kho bạc Nhà nước Thành phố Hà Nội.

Để đảm bảo điều kiện tổ chức tuyển sinh theo quy định hiện hành, việc thu dịch vụ tuyển sinh đối với đối tượng đăng ký xét tuyển cùng thời điểm với đăng ký dự thi THPT quốc gia, đề nghị các Sở GDĐT chuyển trước ngày 10/6 hằng năm; riêng phần thu dịch vụ tuyển sinh do điều chỉnh nguyện vọng đăng ký xét tuyển bổ sung, chuyển trước ngày 30/8.

- Đối với nguồn thu dịch vụ tuyển sinh điều tiết về các trường (nơi thí sinh có nguyện vọng đăng ký xét tuyển), đề nghị các Sở GDĐT chuyển về từng trường trước ngày 30/8.

Các trường chịu trách nhiệm cung cấp thông tin về địa chỉ, tài khoản và bằng văn bản tới các Sở GDĐT.

- Phí chuyển tiền do đơn vị thụ hưởng chịu trách nhiệm chi trả.

2. Đối với mức thu dịch vụ sơ tuyển, tổ chức thi đánh giá năng lực hoặc có môn thi năng khiếu kết hợp với sử dụng kết quả Kỳ thi THPT quốc gia hoặc cơ sở xét tuyển bằng kết quả học tập THPT

Các trường chủ động xây dựng mức thu dịch vụ tuyển sinh phù hợp, trên nguyên tắc tính đủ chi phí hợp lý thực tế phát sinh, đúng quy định và chịu trách nhiệm giải trình; tránh gây xáo trộn, bức xúc cho phụ huynh, học sinh và dư luận xã hội trong các kỳ tuyển sinh.

Thực hiện niêm yết giá, công khai thông tin giá dịch vụ tuyển sinh và không được thu cao hơn giá niêm yết.

Trong quá trình thực hiện, nếu có vấn đề phát sinh, đề nghị phản ánh về Bộ GDĐT (Vụ Kế hoạch - Tài chính), điện thoại 024.38695144, e-mail dhtruong@moet.gov.vn để xem xét, giải quyết.

Bộ GDĐT thông báo để các sở GDĐT, các trường biết và tổ chức thực hiện./.

 


Nơi nhận:
- Bộ trưởng (để báo cáo);
- Văn phòng Bộ (để thực hiện);
- Các sở GDĐT (để thực hiện);
- Các ĐH, HV, Trường ĐH (để thực hiện);
- Các cơ sở đào tạo CĐSP, TCSP (để thực hiện);
- Lưu: VT, Vụ KHTC, Vụ GDĐH.

KT. BỘ TRƯỞNG
THỨ TRƯỞNG




Lê Hải An

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Thông báo 264/TB-BGDĐT về thu dịch vụ tuyển sinh trình độ đại học hệ chính quy và trình độ cao đẳng, trung cấp nhóm ngành đào tạo giáo viên hệ chính quy năm 2019 do Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


1.020

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
DMCA.com Protection Status

IP: 3.215.182.81