Tổng hợp lỗi và mức xử phạt vi phạm hành chính liên quan đến vỉa hè

28/05/2022 15:36 PM

Hiện nay, việc người dân bày bán hàng rong trên vỉa hè, leo lề, chạy xe… trên vỉa hè đã không còn xa lạ. Đối với mỗi hành vi vi phạm khác nhau ứng với mức xử phạt khác nhau. Sau đây là tổng hợp các mức xử phạt vi phạm hành chính liên quan đến vỉa hè:

1. Thế nào là vỉa hè?

Theo khoản 2 mục II Phần 1 Thông tư 04/2008/TT-BXD thì hè (hay vỉa hè, hè phố) được quy định là bộ phận của đường đô thị, phục vụ chủ yếu cho người đi bộ và kết hợp là nơi bố trí hệ thống hạ tầng kỹ thuật đô thị dọc tuyến.

Vì là một bộ phận của đường đô thị, nên các hành vi vi phạm hành chính liên quan đến vỉa hè sẽ bị xử phạt theo quy định của pháp luật.

Tổng hợp lỗi và mức xử phạt vi phạm hành chính liên quan đến vỉa hè (Ảnh minh họa)

2. Tổng hợp lỗi và mức xử phạt vi phạm hành chính liên quan đến vỉa hè

Căn cứ Nghị định 100/2019/NĐ-CP (sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định 123/2021/NĐ-CP), mức phạt đối với những hành vi vi phạm hành chính liên quan đến vỉa hè được quy định như sau:

Hành vi vi phạm

Mức xử phạt

Đối với việc sử dụng, khai thác vỉa hè

Bán hàng rong hoặc bán hàng hóa nhỏ lẻ khác trên vỉa hè các tuyến phố có quy định cấm bán hàng, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm c khoản 2, điểm b khoản 5, điểm e khoản 6 Điều 12 Nghị định 100/2019/NĐ-CP;

Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với cá nhân, từ 200.000 đồng đến 400.000 đồng đối với tổ chức

Sử dụng trái phép hè phố để: Họp chợ; kinh doanh dịch vụ ăn uống; bày, bán hàng hóa; sửa chữa phương tiện, máy móc, thiết bị; rửa xe; đặt, treo biển hiệu, biển quảng cáo; xây, đặt bục bệ; làm mái che hoặc thực hiện các hoạt động khác gây cản trở giao thông, trừ các hành vi vi phạm quy định tại điểm d, điểm đ, điểm e, điểm g khoản 6; khoản 7; điểm a khoản 8 Điều 12 Nghị định 100/2019/NĐ-CP;

Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với tổ chức

Bày, bán máy móc, thiết bị, vật tư, vật liệu xây dựng hoặc sản xuất, gia công hàng hóa trên hè phố;

Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 8.000.000 đồng đến 12.000.000 đồng đối với tổ chức

Chiếm dụng hè phố từ 05 m2 đến dưới 10 m2 làm nơi trông, giữ xe;

Chiếm dụng hè phố từ 10 m2 đến dưới 20 m2 làm nơi trông, giữ xe;

Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 12.000.000 đồng đến 16.000.000 đồng đối với tổ chức

Chiếm dụng hè phố từ 20 m2 trở lên làm nơi trông, giữ xe;

Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với tổ chức

Đối với người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô

Dừng xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25 m;

Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng

Đỗ xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25 m; 

Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng

Đỗ, để xe ở hè phố trái quy định của pháp luật;

 

Điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà;

Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng

Đối với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy

Đỗ, để xe hè phố trái quy định của pháp luật;

Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng

Điều khiển xe đi trên hè phố, trừ trường hợp điều khiển xe đi qua hè phố để vào nhà;

Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng

Đối với người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng

Đỗ, để xe ở hè phố trái quy định của pháp luật;

Phạt tiền từ 300.000 đồng đến 400.000 đồng

Đối với người điều khiển xe đạp, xe đạp máy (kể cả xe đạp điện), người điều khiển xe thô sơ khác

Để xe ở hè phố trái quy định của pháp luật;

Phạt tiền từ 80.000 đồng đến 100.000 đồng

Đối với người điều khiển, dẫn dắt súc vật, điều khiển xe súc vật kéo

Không đủ dụng cụ đựng chất thải của súc vật hoặc không dọn sạch chất thải của súc vật thải ra đường, hè phố;

Phạt tiền từ 60.000 đồng đến 100.000 đồng

Đối với việc thi công, bảo trì công trình trong phạm vi đất dành cho đường bộ

Không thu dọn ngay các biển báo hiệu, rào chắn, phương tiện, vật dụng thi công, các vật liệu khác hoặc không hoàn trả phần đường (gồm lòng đường, lề đường, hè phố);

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 2.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với tổ chức

Đối với việc quản lý, khai thác, bảo trì, bảo vệ kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ

Khoan, đào, xẻ đường, hè phố trái phép.

Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 10.000.000 đồng đến 14.000.000 đồng đối với tổ chức

Như Mai

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 2,082

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn